Thuế suất TGTGT của hóa đơn thực phẩm như thế nào là đúng?

• Thread starter nhungquyen
  • Ngày gửi
nhungquyen

nhungquyen

Sơ cấp
2/3/13
20
0
1
hà nội
Các anh chị cho em hỏi một chút. Công ty em làm về nhà hàng và suất ăn công nghiệp. Em lấy hóa đơn của một hộ kinh doanh tính thuế theo pp trực tiếp thì thực phẩm của em không chịu thuế. Cũng là một hóa đơn thực phẩm nhưng em lấy của bên metro thì họ viết 5%. Một công ty khác viết hóa đơn cho em thì lại viết 10%. Vậy ai đúng, ai sai. Các anh chị đọc điều 5 thông tư 219 để cùng bàn về vấn đề này nhé:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
nangthuytinh290

nangthuytinh290

Guest
12/2/09
56
4
8
Hà Nội
Ðề: Thuế suất của hóa đơn thực phẩm như thế nào là đúng?

Không rõ thực phẩm bạn mua đã qua sơ chế hay chưa. Bạn đọc Công văn số 7062 /BTC-TCT thử xem nhé.

nhungquyen

nhungquyen

Sơ cấp
2/3/13
20
0
1
hà nội
Ðề: Thuế suất của hóa đơn thực phẩm như thế nào là đúng?

Thực phẩm bên mình chưa qua sơ chế, nó là các loại rau , củ , quả, thịt, cá,... mua về để nấu cho công nhân ấy bạn ạ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Thuế suất của hóa đơn thực phẩm như thế nào là đúng?

Các anh chị cho em hỏi một chút. Công ty em làm về nhà hàng và suất ăn công nghiệp. Em lấy hóa đơn của một hộ kinh doanh tính thuế theo pp trực tiếp thì thực phẩm của em không chịu thuế. Cũng là một hóa đơn thực phẩm nhưng em lấy của bên metro thì họ viết 5%. Một công ty khác viết hóa đơn cho em thì lại viết 10%. Vậy ai đúng, ai sai. Các anh chị đọc điều 5 thông tư 219 để cùng bàn về vấn đề này nhé:wall:

1.Hộ kinh doanh họ tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, trong trường hợp này giá trên hóa đơn là giá đã có thuế chứ không phải là không chịu thuế đâu bạn @nhunghuyen
2. Nông sản này chỉ làm sạch và bán thôi nên thuế suát thuế GTGT 5% là đúng
3. Nói lại bên tính thuế GTGT 10% để coi điều chỉnh lại, chứ nếu không họ nộp thuế GTGT 10% nhưng bên bạn chỉ được kháu trừ 5%. Còn muốn khấu trừ hết phải làm thêm thủ tục xác nhận lung tung

C

Công ty vĩnh Yên

Trung cấp
4/4/06
53
1
8
41
Hà Nội
Ðề: Thuế suất TGTGT của hóa đơn thực phẩm như thế nào là đúng?

Bên mình cũng có vài cái hóa đơn họ xuất cho mình là thịt sườn bò, thuế suất 5%, nhưng kế toán mới làm điều chỉnh xuống không chịu thuế đấy

H

hoalem

Guest
6/4/13
46
9
8
Hà Nội
cái này giải thích rõ thì như thế này các bạn ah: thuế suất 0%, 5% hay 10% ở công ty thì khác mà siêu thị lại khác nhé, mình đang nói tới hóa đơn GTGT k phải hđ trực tiếp,HĐ trực tiếp thì ai cũng rõ rồi còn hđ GTGT có sự khác nhau giữa công ty và siêu thị như sau
Điểm giống: đều xuất hàng đông lạnh thực phẩm qua chế biến là chịu thuế 10%
Điểm khác:
Đối với công ty thì những mặt hàng tươi sống + rau cu quả thì họ xuất là 0%,
Siêu thị thì những mặt hàng tươi sống + rau cu quả thì họ xuất kaf 5% vì siêu thị là họ đi nhập về để bán buôn do vậy chịu thuế là 5% các bạn nhé

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA