Hạch toán tài khoản 154

• Thread starter hongdangkt35
  • Ngày gửi
H

hongdangkt35

Sơ cấp
22/2/14
44
5
8
thanh hoa
Chào cả nhà,công ty em bên mảng tư vấn giám sát, thiết kế, làm theo quyết định 48.Nhờ cả nhà xem giúp cách hạch toán tài khoản 154 như thế này đã đúng chưa em với ạ.

Đính kèm

• TINH GIA THANH.xls
    19 KB · Lượt xem: 50
Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Theo mình, cách hạch toán như thế là phù hợp. Tuy nhiên, việc phân bổ CP theo doanh thu sẽ không chính xác nếu trong kỳ phát sinh các công trình dở dang.

Tốt nhất nên tập hợp CP theo từng công trình đối với các chỉ tiêu về CP riêng lẻ (CP nguyên vật liệu, nhân công). Còn lại các CP chung (điện, nước, máy móc sử dụng cho nhiều công trình) có thể tập hợp và phân bổ theo CP phát sinh cho từng công trình.

H

hongdangkt35

Sơ cấp
22/2/14
44
5
8
thanh hoa
Ðề: Hạch toán tài khoản 154

Cảm ơn bạn, Cái mình đang quan tâm nhất là cách hạch toán TK154 và đặt các tiểu khoản như thế có ổn không, còn số liệu mình đưa ra như thế chỉ để làm ví dụ thôi.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên

Chào cả nhà,công ty em bên mảng tư vấn giám sát, thiết kế, làm theo quyết định 48.Nhờ cả nhà xem giúp cách hạch toán tài khoản 154 như thế này đã đúng chưa em với ạ.

Cách mở TK chi tiết 154 của bạn không logic và nhất quán.

Vấn đề là bạn làm trên phần mềm hay làm thủ công.

Nếu làm trên phần mềm thì bạn đã khai báo mã số của từng công trình. Các tài khoản chi tiết của tài khoản 154 bạn chia ra nhiều khi cũng không cần thiết vì phần mềm cho phép bạn có thể đặt mã cho các khoản mục phí. Nếu bạn không đặt mã cho các khoản mục phí mà chi chi tiết để theo dõi trên 154 thì cũng không cần bút toán kết chuyển, chỉ cần TK 1542, 1547. Khi đó chi phí nhân công cố gắng tính trực tiếp, chung nên phân bổ theo chi phí nhân công. Nếu cả 2 chi phí này đều không thể theo dõi trực tiếp thì có thể phân bổ theo tiêu thức nào đó (chẳng hạn doanh thu).

Nếu bạn làm thủ công thì bạn cũng không cần thiết mở TK 154 chi tiết theo công trình. Khi bạn mở 154 theo yếu tố chi phí thì có sổ theo dõi theo yếu tố chi phí. Đến khi có công trình hoàn thành hoặc đến cuối kỳ cần tính giá thành thì tổng hợp các chi phí trực tiếp trên sổ theo từng công trình, phân bổ các chi phí chung. Bút toán kết chuyển về TK 154 theo từng công trình là không cần thiết và không logic nếu mở TK 154 theo cách của bạn.

H

hongdangkt35

Sơ cấp
22/2/14
44
5
8
thanh hoa

Cảm ơn chị, đây là lần đầu em làm bên mảng này nên rối quá, vẫn chưa định hình rõ mình phải làm như thế nào, chị có thể chỉ rõ chi tiết hơn được không ạ, em làm thủ công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA