Sao giám đốc công ty không chịu đóng BHXH cho nhân viên?

• Thread starter nguyenthingocchieu
  • Ngày gửi
N

nguyenthingocchieu

Trung cấp
14/3/14
82
0
0
31
nha trang
BHXH là bắt buộc phải đóng,,, công ty có 2 người: 1 giấm đốc và 1 kế toán,.....như sếp em ko chịu đóng BHXH cho nhân viên như zay là phạm luật phải ko mọi người.......nói với sếp mà sếp ko chịu đóng zậy h phải làm sao.... ???:016:

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: BHXH...?....sao Giám đóc công ty ko chịu đóng BHXH cho nhân viên

BHXH là bắt buộc phải đóng,,, công ty có 2 người: 1 giấm đốc và 1 kế toán,.....như sếp em ko chịu đóng BHXH cho nhân viên như zay là phạm luật phải ko mọi người.......nói với sếp mà sếp ko chịu đóng zậy h phải làm sao.... ???:016:
Thì chịu chứ phải làm sao, nếu bạn ko đồng ý thì kiếm chổ khác làm thôi, cty bạn chỉ có 1 kế toán chứ nhiều cty có cả hai ba chục người, nói liên tục gần 3 năm mà giám đốc vẫn nhất định ko chịu làm, nếu ai ko đồng ý thì ra đi tuyển ng khác vào làm.

N

nguyenthingocchieu

Trung cấp
14/3/14
82
0
0
31
nha trang

Nếu nói như bạn thì BHXH sếp muốn đóng thì đóng ko thì nhân viên thấy ko đóng BHXH thích thì nghỉ ha?......như zậy là sếp ko đóng BHXH cũng ko phạm luật hả bạn.....tư vấn rõ cho mình với nha....!

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

cái này mình k nói đc đâu bạn ah, như cty mình thành lập 4 năm rùi sếp mới đóng cho nhân viên, mà còn bao nhiêu người ý kiến đấy, tại đóng BH sếp k có lợi nên sếp k đóng đâu

N

nguyenthingocchieu

Trung cấp
14/3/14
82
0
0
31
nha trang

Rồi nếu như zậy luong nhân viên tính nhưng ko có trích BHXh thì cũng được ha? bạn......mình tính N 642 c 334 ko tric 338 cho BHXH xngx được hả bạn......

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

Giám đốc không đóng, cơ quan BHXH thì dọa nạt, mình là kế toán người giữa, bảo sếp rồi mà ko dc thì chịu, 1 là nán lại làm, 2 là xin công ty khác

N

nguyenthingocchieu

Trung cấp
14/3/14
82
0
0
31
nha trang

Cảm ơn bạn @tamnt07 nha

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Nếu nói như bạn thì BHXH sếp muốn đóng thì đóng ko thì nhân viên thấy ko đóng BHXH thích thì nghỉ ha?......như zậy là sếp ko đóng BHXH cũng ko phạm luật hả bạn.....tư vấn rõ cho mình với nha....!
Dĩ nhiên ko đóng là phạm luật rồi, nhưng mình cũng thấy lạ là trong khi có rất nhiều đoàn kiểm tra xuống kiểm tra DN mọi thứ, nhưng trong suốt 3 năm chỉ có 1 đoàn xuống kiểm tra về BHXH và họ cũng chỉ nhắc nhở thôi, như vậy làm sau giám đôc sợ đc, thiệt thòi trước mắt về phiá ng lao động, trong khi nhờ né đóng BH mà giám đốc ko phải mất bốn năm trăm triệu về việc đó, thử hỏi giám đốc nào mà ko thích chứ.

N

nguyenthingocchieu

Trung cấp
14/3/14
82
0
0
31
nha trang

Haizzz......cho mình hỏi một câu nửa là:...sếp ko đóng mình ko có số liệu để trích 338 zậy kế toán có bị gì ko?......ví dụ như hạch toán thiếu..hay gì gì đó.....

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh

Bạn hỏi câu này nghe hay quá, kiểu như là bạn có lấy tiền túi của bạn đi cho người khác không. Họ là công ty tư nhân giữ được đồng nào hay đồng đó, nhiều lúc căng quá phá sản, bỏ chạy thôi. Cái họ nghĩ là làm sao tiền thật nhiều trong túi và không mất đồng nào, chứ đừng nghĩ kiểu cty như thế này là phải thu hút nhân tài, phúc lợi tốt..còn xa lắm.

N

nguyenthingocchieu

Trung cấp
14/3/14
82
0
0
31
nha trang

Nói như bác @quyenk4b15..zậy là h tình hình công ty em cũng ko sao hả?.........nói cho em để lo.....

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh

Việc không đóng BHXH rõ ràng là vi phạm luật nhưng bảo hiểm đến thì có nhiều cách giải quyết, bạn cũng thông cảm cho sếp, vì giờ nếu đóng BHXH nếu nhiều như công ty mình đây 1 quý cũng ngót nghét 60trd, bên bạn 1trd xếp cũng tiếc nữa, vậy nên cứ làm, cảm thấy có cơ hội và 1 cty khác có chế độ tốt bạn ra đi, một điều muốn nhảy việc thì bạn phải có chỗ mới đã. Còn chuyện sai luật hay không người đại diện pháp luật sẽ chịu.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Haizzz......cho mình hỏi một câu nửa là:...sếp ko đóng mình ko có số liệu để trích 338 zậy kế toán có bị gì ko?......ví dụ như hạch toán thiếu..hay gì gì đó.....
Bạn chỉ hạch toán những nghiệp vụ kinh tế ps thực tế thôi, ko có BH thì bạn ko hạch toán, đơn giản là thế, mà bạn chỉ hạch toán tiền lương ps trong kỳ thôi

V

vanphamhvtc

Guest
30/9/13
2
0
1
hà nội

@nguyenthingocchieu k đóng thì trích 338 làm gì nữa bạn, cty mình bảo sếp cũng bảo nếu thích đóng thì đóng hết chứ tự dưng bh a mất nhiều tiền thế chịu sao nổi, lúc vào làm tại cũng non nên mình k đòi hỏi HĐLĐ với lại chế độ bảo hiểm sau nè ntn nên giờ chả có chứng cứ.....đa số bạn bè đi làm có HĐLĐ đứa thì 6 tháng, đứa thì 1 năm sẽ đc đóng BH, mình làm 8 tháng rùi :(
thực tế các DN nhỏ toàn vậy thui mà bạn trốn tránh bảo hiểm suốt, mình làm cái UNC hàng quý đóng BH cho mỗi giám đốc, ghét thế

N

nguyenthingocchieu

Trung cấp
14/3/14
82
0
0
31
nha trang

Hj....cảm ơn tất cả mọi người chỉ giáo...thôi đành làm vậy......hjhj...mới ra nghề thấy có việc phạm luật là lại lo sợ ...

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội

Bên mình công ty có 2 người tham gia bảo hiểm thôi vì công ty nhỏ mà mấy người khác thì có lương hưu hay đóng bảo hiểm chỗ khác rồi.
Sếp đồng ý đóng cho nhưng mà mấy lần mình đi đăng ký đóng bên bảo hiểm rồi chưa được. Cứ hành lên hành xuống giấy tờ suốt, đang chán chẳng muốn đóng nữa đây.
Thế rồi chẳng đóng nữa, bẵng đi mấy năm rồi đấy. Mấy hôm nay sợ bị phạt lại lọc cọc đi đăng ký, lại bị hành đi đi về về, lại đang chán...

Bảo sếp cứ trả tiền cho em (12 triệu/năm), em tự đi mua bảo hiểm y tế (500k/năm), bảo hiểm nhân thọ/tự nguyện lấy hihi

B

britneyspear

Guest
5/6/14
4
0
1
32
Hà Nội

Theo như luật bhxh mình biết thì sau khi kí hợp đồng thì 6 tháng làm việc là phải được đóng bhxh rồi, giờ các cty toàn khai man là nhân viên ko muốn tham gia nên trốn đóng bảo hiểm luôn, các thông tin về bhxh bạn vào website http://hrlink.vn/diendan/ nhiều anh chị làm về luật tư vấn lắm.

T

thuyan365

Guest
26/10/13
3
0
0
36
tp.hcm

Chuyện tránh đóng bảo hiệm là chuyện bình thường tại các công ty nhỏ mà. Nói chung để được chế độ tốt thì chỉ có những tại công ty lớn thôi.

ngoannguyenbg89

ngoannguyenbg89

Guest
17/2/14
91
7
8
34
HN

Ko đóng đúng là phạm luật nhưng thực tế có cả vài trăm nghìn doanh nghiệp ko đóng, nhất là những doanh nghiệp nhỏ. Đây cũng là thoả thuận ban đầu khi bạn vào cty làm có được đóng BH hay ko, còn ông ấy ko đóng mà bạn ko muốn làm thì chuyển chỗ làm vậy thui

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA