Chi phí máy thi công trong xây dựng

• Thread starter linhlang90
  • Ngày gửi
L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam
Mình mới vào làm ở công ty xây dựng. Mình không hiểu lắm về cách phân bổ, tiêu thức phân bổ.
Ví dụ Mua máy thi công về hàng năm phải trích khấu hao, có 3 công trình đang tiến hành xây dựng và đều sử dụng máy thi công. Vậy máy thi công này minh phân bổ sao cho 03 ctr. Có phải mình phải đợi đến hết năm tài chính mới biết cần phải phân bổ cho bao nhiêu công trình không (trường hợp đến cuối năm phát sinh thêm 01công trình nữa

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Chi phí máy thi công trong xây dựng

Mình mới vào làm ở công ty xây dựng. Mình không hiểu lắm về cách phân bổ, tiêu thức phân bổ.
Ví dụ Mua máy thi công về hàng năm phải trích khấu hao, có 3 công trình đang tiến hành xây dựng và đều sử dụng máy thi công. Vậy máy thi công này minh phân bổ sao cho 03 ctr. Có phải mình phải đợi đến hết năm tài chính mới biết cần phải phân bổ cho bao nhiêu công trình không (trường hợp đến cuối năm phát sinh thêm 01công trình nữa
Bạn hạch toán khấu hao và chi phí sử dụng máy theo tháng, hoặc theo tỷ lệ ca máy sử dụng cho từng công trình.

L

linhlang90

Trung cấp
3/6/14
64
0
6
33
quảng nam
Ðề: Chi phí máy thi công trong xây dựng

Vậy nếu trong một tháng nào đó chưa sử dụng máy thi công, mình trích khấu hao có hợp lý không.Mình có hỏi một số bạn thì họ bảo lấy số khấu hao trong 1 năm chia cho tổng số ca máy cho tất cả các công trình trong năm đó rồi nhân với số ca máy của 01 công trình. Liệu như vậy có đúng không?Nếu vậy mình phải đợi hết năm mới tính được.Mong mọi người giúp đỡ. Thanks

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Theo mình (không chắc nhé, thực tế thì cũng thấy một vài DN làm như thế này rồi),

Khi mua 1 máy thi công về, thì Kế toán xác định thời gian khấu hao, rồi cứ phân bổ hàng tháng theo thời gian đó.

CP khấu hao của máy thi công sẽ được tập hợp vào CP chung. Cuối năm, sẽ căn cứ theo CP phát sinh của từng công trình để phân bổ CP chung này vào.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA