Thay đổi thời gian tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc

• Thread starter thanhloan1977
  • Ngày gửi
T

thanhloan1977

Trung cấp
2/4/09
53
2
8
46
hanoi
Chào cả nhà,

Công ty mình có một nhân viên bắt đầu nhận thu nhập từ tháng 10/2013 và mình có đăng ký giảm trừ gia cảnh cho 2 con phụ thuộc cũng tính từ tháng 10/2013. Đến cuối năm quyết toán thuế TNCN mình có được tính cho nhân viên đó giảm trừ gia cảnh của con từ 01/01/2013 không? Có phải đăng ký lại thủ tục giảm trừ gia cảnh không?

Cả nhà giúp mình nhé, đang bí quá.
Cám ơn nhiều.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mambomamcon

Guest
14/5/11
27
2
3
thanh hoa
Ðề: Thay đổi thời gian tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc

Ban doc diem c.2.3 khoan 1 dieu 9 TT 111/2013/TT-BTC nhe, TH nay van dc giam tru ca nam khi quyet toan tncn 2013

T

thanhloan1977

Trung cấp
2/4/09
53
2
8
46
hanoi
Ðề: Thay đổi thời gian tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc

Thanks bạn nhé, mình có ra hỏi giải đáp thuế thì họ chưa có câu trả lời.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chào cả nhà,

Công ty mình có một nhân viên bắt đầu nhận thu nhập từ tháng 10/2013 và mình có đăng ký giảm trừ gia cảnh cho 2 con phụ thuộc cũng tính từ tháng 10/2013. Đến cuối năm quyết toán thuế TNCN mình có được tính cho nhân viên đó giảm trừ gia cảnh của con từ 01/01/2013 không? Có phải đăng ký lại thủ tục giảm trừ gia cảnh không?

Cả nhà giúp mình nhé, đang bí quá.
Cám ơn nhiều.:wall:

- Khi đăng ký giảm trừ gia cảnh tháng nào thì giảm trừ gia cảnh bạn ghi tháng bắt đầu gỉam thì sẽ được khấu trừ tháng đó. Tức là chỉ khấu trừ từ tháng đăng ký trở về sau chứ không tự động trừ cho các tháng trước đó chưa giảm trừ. Lúc đăng ký giarm trừ bạn ghi tháng bắt đầu giảm trừ là tháng 10/2013
- Cuối nắm khi quyết toán, hoặc giả là bây giờ người đó mới tự làm quyết toán, thì có thể kê khai giảm trừ từ tháng có trách nhiệm nuối dưỡng ( có thể là từ 1/1 hay khác) - và lúc này phải làm lại tờ đăng ký giảm trừ gia cảnh, ghi lại tháng bắt đầu giảm trừ là tháng 1. Tờ khai giảm trừ này nộp cùng lúc với hồ sơ quyết toán năm.

Việc đăng ký giảm trừ gia cảnh này mình chỉ hướng dẫn trong trường hợp này là con cái, hoặc cha mẹ , và việc đăng ký giảm trừ này là đã có đăng ký giảm trừ gia cảnh nhé. Không áp dụng cho tất cả các trường hợp khác, nên bạn không tự áp dụng các trường hợp khác thì không đúng @thanhloan1977 nhé