Cách làm hợp đồng thời vụ

• Thread starter NgocLy88
  • Ngày gửi
N

NgocLy88

Sơ cấp
23/4/14
17
0
1
35
Hà Nội
Hi cả nhà,
Cty e là công ty xậy dựng, chuyên thi công về mảng nội thất. đầu vào thì ít mà nhân công làm thì nhiều. Bên e hay thuê thợ ngoài về làm rồi trả tiền mặt trực tiếp luôn. Bây h sếp e yêu cầu làm HĐ thời vụ để tính chi phí. Mà e chưa làm cái này bao h. Bác nào đã từng làm hợp đồng thời vụ như vậy chỉ cho e các bước làm với. Cho e xin luôn mẫu hợp đồng thời vụ, bảng lương, bảng chấm công để em làm với. Em cảm ơn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai
Ðề: Cách làm hợp đồng thời vụ

Hơp đồng thời vụ thì có mẫu rồi mà,
bạn xin chứng minh thư của người lao động ( Bản pho to)
kẹp vào sau hợp đồng và làm thêm cái cam kết 23, bảng chấm công, bảng thanh toán tiền lương ( đầy đủ chữ ký ) là ok

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Hơp đồng thời vụ thì có mẫu rồi mà,
bạn xin chứng minh thư của người lao động ( Bản pho to)
kẹp vào sau hợp đồng và làm thêm cái cam kết 23, bảng chấm công, bảng thanh toán tiền lương ( đầy đủ chữ ký ) là ok
Mình bổ sung bài viết của bạn một chút
Theo quy định hiện nay đối với loại HĐLĐ thời vụ, ứng với mỗi lần chi trả /1 lao động từ 2tr trở lên, thì đơn vị chi trả sẽ khấu trừ ngay từ nguồn 10%, nếu tạm thời chưa khấu trừ khoản này thì ng lao động sẽ phải làm bảng cam kết 23 và thực hiện việc đăng ký thuế để có MST cá nhân

T

thuhuyen92

Sơ cấp
14/10/13
9
2
1
TP.HCM

Mỗi lần chi trả trên 2tr phải khấu trừ hay mỗi tháng chi trả phải khấu trừ vậy? Nếu mỗi lần thì hàng tháng mình chia ra làm mấy lần chi trả dưới 2tr để khỏi phải khấu trừ được không bạn?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Mỗi lần chi trả trên 2tr phải khấu trừ hay mỗi tháng chi trả phải khấu trừ vậy? Nếu mỗi lần thì hàng tháng mình chia ra làm mấy lần chi trả dưới 2tr để khỏi phải khấu trừ được không bạn?
Căn cứ Điểm b, i, Khoản 1, Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật thuế Thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật thuế Thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP ngày 27/6/2013 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật thuế Thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số diều của Luật thuế Thu nhập cá nhân:
".....
i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác
Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại Điểm c, d, Khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.
Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.
Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan Thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.
Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết.
Bạn thấy ở đây tính trên mỗi lần chi trả, theo mình có 2 cách để ko khấu trừ 10%
_ Trường hợp, Công ty trả thu nhập cho người lao động ký hợp đồng thời vụ, không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng, có bản cam kết ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì Công ty tạm thời chưa khấu trừ 10% trên tổng mức chi trả từ 2.000.000 đ/lần chi trả. Nếu không thuộc diện đối tượng cam kết thì phải khấu trừ 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.
_Thay vì chi trả mỗi lần từ 2tr trở lên, thì bạn chia ra mỗi lần chi trả <2tr
Nhưng mình thấy cách làm bảng cam kết 23 phù hợp nhất

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Hj, trường hợp này mình có ý kiến khác với bạn @quynhhuong0291:

..... ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

Theo mình, chỗ này được hiểu là tổng giá trị hợp đồng chứ không phải là giá trị thanh toán cho mỗi lần. Mình đã tham khảo một vài ý kiến của cán bộ thuế, thì họ cũng trả lời như thế. Nhưng vì chưa có văn bản hướng dẫn cụ thể, nên vấn đề này chỉ mang tính chất lý luận thôi.

Còn về bảng cam kết 23, làm thì dễ nhưng người lao động phải đăng ký MST và chỉ làm việc ở duy nhất 1 nơi . Mình nghĩ trường hợp này rất khó xảy ra đối với lao động thời vụ.

Q

quach.tinh.754

Guest
Ðề: Re: Cách làm hợp đồng thời vụ

Theo mình, chỗ này được hiểu là tổng giá trị hợp đồng chứ không phải là giá trị thanh toán cho mỗi lần. Mình đã tham khảo một vài ý kiến của cán bộ thuế, thì họ cũng trả lời như thế. Nhưng vì chưa có văn bản hướng dẫn cụ thể, nên vấn đề này chỉ mang tính chất lý luận thôi.
.

Tôi cũng hỏi mấy anh thuế thì họ cũng trả lời là giá trị HĐ . giả sử trong 1tháng nếu trả cho người lao động 10 lần 2tr . thì có ổn không?.

T

thanhmaineu

Sơ cấp
Ðề: Re: Cách làm hợp đồng thời vụ

@proboy1011 Em cám ơn bác đã giải đáp phần nào thắc mắc trường hợp em đang gặp phải

Còn về bảng cam kết 23, làm thì dễ nhưng người lao động phải đăng ký MST và chỉ làm việc ở duy nhất 1 nơi . Mình nghĩ trường hợp này rất khó xảy ra đối với lao động thời vụ.

Như vừa rồi ở bên em, có hợp đồng khoán chuyên môn, thời gian là 6 tháng, giá trị hợp đồng 40tr thanh toán 3 lần. Như bác nói ở trên có nghĩa là em có thế khấu trừ 10% giá trị hợp đồng khi thanh toán lần 3 và kê khai nộp thuế TNCN vào thời điểm trả tiền lần cuối đó thay vì giữ lại 10% của từng lần chi trả và kê khai thuế từng kỳ tương ứng phải không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA