Thanh toán lương cuối năm, tính thuế TNCN như thế nào?

• Thread starter lequangvinh9x
  • Ngày gửi
L

lequangvinh9x

Sơ cấp
28/2/12
8
0
1
Hà Nội
Mọi người cho em hỏi vấn đề này với ạ: Công ty em là công ty xây dựng, hàng năm đi làm các công trình thầu thì thường cuối năm tiền công trình mới về một lần. Khi đó thì giám đốc mới ra quyết định trả lương cho từng nhân viên gián tiếp do đó khi vào cuối năm lĩnh lương thường linh tiền "1 cục", tầm 40tr, 50tr một người. Theo như một số nhân viên kế toán nói với em là thuế TNCN tính theo thời điểm phát sinh thu nhập, thế thì cuối năm nhận lương như thế, với mức khấu trừ bản thân có 9tr/tháng thì em phải nộp thuế TNCN là khá nhiều.
Cho em hỏi là như thế có đúng không ạ? Nếu đúng thì có cách nào để làm giảm tối đa số thuế thu nhập cá nhân của mình được không ạ. Vì lương tính ra có hơn 4tr/tháng thôi ạ!
Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Theo mình, hàng tháng, bạn nên hạch toán CP lương của từng nhân viên và khấu trừ thuế TNCN (để được hưởng mức giảm trừ gia cảnh bản thân 9tr/tháng).
Nợ 6xx Có 334

Lương chưa trả thì cứ treo ở đó, đến cuối năm khi thanh toán: Nợ 334 Có 1xx

Chứ nếu cuối năm bạn hạch toán "1 cục" thì chắc chắn sẽ phát sinh thuế TNCN phải nộp, đồng thời, hạch toán kiểu này cũng không hợp lý nữa.

L

lequangvinh9x

Sơ cấp
28/2/12
8
0
1
Hà Nội
Ðề: Re: Thanh toán lương cuối năm, tính thuế TNCN như thế nào?

Theo mình, hàng tháng, bạn nên hạch toán CP lương của từng nhân viên và khấu trừ thuế TNCN (để được hưởng mức giảm trừ gia cảnh bản thân 9tr/tháng).
Nợ 6xx Có 334

Lương chưa trả thì cứ treo ở đó, đến cuối năm khi thanh toán: Nợ 334 Có 1xx

Chứ nếu cuối năm bạn hạch toán "1 cục" thì chắc chắn sẽ phát sinh thuế TNCN phải nộp, đồng thời, hạch toán kiểu này cũng không hợp lý nữa.

Không phải như thế bạn à. Ý mình là hàng tháng vẫn hạch toán Nợ 627 Có 334, cuối năm mới có bút toán Nợ 334 Có 111. Nhưng kế toán trưởng bên mình lại bảo là thuế TNCN tính theo thời điểm phát sinh của Nợ 334. Tức là cuối năm mới phát sinh trả lương cho nhân viên thì khi đó mới phát sinh thuế TNCN.

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Hình như là Kế toán trưởng của bạn nói đúng rồi. Trường hợp này mình chưa gặp bao h nên không rõ. Sẽ tham khảo thêm các ý kiến các và trả lời cho bạn nếu có thể.

Những bạn khác nếu đã có kinh nghiệm đối với trường hợp này thì trả lời giúp nhé!

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Ðề: Thanh toán lương cuối năm, tính thuế TNCN như thế nào?

Các bạn xem lại hướng dẫn này nhé:

Nghị định 65/2013/NĐ-CP
Điều 11. Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công
1. Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công được xác định theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định này.
2. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công là thời điểm người sử dụng lao động trả tiền lương, tiền công cho người nộp thuế hoặc thời điểm người nộp thuế nhận được thu nhập.

Thông tư 111/2013 - Hướng dẫn NĐ 65/2013:
Điều 8. Xác định thu nhập chịu thuế từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công
2. Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công
b) Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế.
Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho người nộp thuế.

Việc khấu trừ thì vẫn là khấu trừ - cơ quan thuế yêu cầu nộp vào túi cơ quan thuế trước cho chắc ăn :)
Còn cuối năm khi cá nhân đó quyết toán thì sẽ tính thu nhập cả năm để xác được hoàn thuế hay không mà.

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Vấn đề trong trường hợp này là Cty trả lương cả năm vào thời điểm cuối năm, vậy phần thu nhập chịu thuế này ("1 cục" lương nhận được cho cả năm) được hưởng giảm trừ gia cảnh chỉ cho tháng phát sinh (nhận được lương) hay cho cả những tháng không nhận được lương? (thực nhận nhé).

Thật sự là mình cũng rất mập mờ về vụ này :D

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Vấn đề trong trường hợp này là Cty trả lương cả năm vào thời điểm cuối năm, vậy phần thu nhập chịu thuế này ("1 cục" lương nhận được cho cả năm) được hưởng giảm trừ gia cảnh chỉ cho tháng phát sinh (nhận được lương) hay cho cả những tháng không nhận được lương? (thực nhận nhé).

Thật sự là mình cũng rất mập mờ về vụ này :D

Bạn phân biệt rõ nhé: TT 111/2013 đã nói rõ "Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho người nộp thuế."
Nghĩa là ko cần biết thời điểm chi trả thu nhập đó cho các khoản thu nhập ở khoảng thời gian nào, kế toán cần phải khấu trừ thuế TNCN tại thời điểm chi trả đó, và giảm trừ thuế TNCN tại thời điểm chi trả.

Còn câu hỏi "được giảm trừ gia cảnh chỉ cho tháng phát sinh.." thì mình nghĩ bạn cũng đang nhầm lẫn giữa khấu trừ thuế TNCN khi chi trả và quyết toán thuế TNCN.
Tại thời điểm chi trả, thì tính giảm trừ cho tại thời điểm đó thôi .
Còn các bạn không phải lo là nộp thuế quá nhiều, vì chẳng qua là bạn tạm nộp thuế TNCN cho cơ quan thuế, cuối năm khi quyết toán tổng thu nhập trong năm sẽ tính toán để hoàn lại.

L

lequangvinh9x

Sơ cấp
28/2/12
8
0
1
Hà Nội

Đúng là trường hợp này rất mập mờ. Cám ơn @ongbichhoa nhiều nhé ^^!

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Mọi người cho em hỏi vấn đề này với ạ: Công ty em là công ty xây dựng, hàng năm đi làm các công trình thầu thì thường cuối năm tiền công trình mới về một lần. Khi đó thì giám đốc mới ra quyết định trả lương cho từng nhân viên gián tiếp do đó khi vào cuối năm lĩnh lương thường linh tiền "1 cục", tầm 40tr, 50tr một người. Theo như một số nhân viên kế toán nói với em là thuế TNCN tính theo thời điểm phát sinh thu nhập, thế thì cuối năm nhận lương như thế, với mức khấu trừ bản thân có 9tr/tháng thì em phải nộp thuế TNCN là khá nhiều.
Cho em hỏi là như thế có đúng không ạ? Nếu đúng thì có cách nào để làm giảm tối đa số thuế thu nhập cá nhân của mình được không ạ. Vì lương tính ra có hơn 4tr/tháng thôi ạ!
Em cảm ơn!
Bạn lequangvinh9x cho mình hỏi bạn ngoài lề một chút nha, mình thường thấy đa số các cty xây dựng thường trả lương công nhân theo tuần , nữa tháng hay cuối tháng, còn cty bạn trả lương cuối năm một lần (ko có tạm ứng gì cho công nhân hàng tháng gì hết), thì đây chỉ là cách hạch toán ảo theo lệnh của sếp hay thực tế là như vậy?, nếu thế thì công nhân họ sống làm sao trong 365 ngày ko lương? hj.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Khi quyết toán thì cá nhân được tính giảm trừ gia cảnh cho bản thân cả 12 tháng nên không lo chuyện nộp thuế nhiều hay ít. Tuy nhiên,đùng như bạn quynhhuong0291 nói, kế toán phải tính toán, hạch toán khi chi tạm ứng lương cho công nhân ăn chứ? Để cuối năm mới chi trả lương 1 lần, khấu trừ thuế nộp rồi khi quyết toán lại phải làm thủ tục hoàn thuế, đúng là gà trong chuồng không làm thịt, thả hết ra ngoài đồng rồi đi đuổi để bắt về thịt... hơi bị rảnh đây mà...

S

storylove1986

Trung cấp
22/5/10
70
11
8
37
cantho

Làm chi cho rắc rối vậy trời, theo mình hàng tháng bạn vẫn tính lương cho người ta, trả hay không và khi nào trả thì đó là chuyện của cty, tốt nhất khi trả nên hạch toán vào ngày 31/12 khi đó làm quyết toán thuế TNCN cho ngta lun, tội gì phải để qua năm chi trả là thu nhập chịu thuế của năm sau rồi... nghĩ đơn giản cho đời thanh thản, có nhiều khi văn bản của Bộ TC ban hành vậy chứ chưa chắc là các bác bên thuế hiểu và nắm hết được đâu ạ

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: nktien90
L

lequangvinh9x

Sơ cấp
28/2/12
8
0
1
Hà Nội

Hic, rất tiếc đây là hạch toán thật bạn à :D. Không có ảo gì hết cả, ứng tiền thì có ứng nhưng chắc chỉ tầm 2, 3tr/tháng thôi :D

Khi quyết toán thì cá nhân được tính giảm trừ gia cảnh cho bản thân cả 12 tháng nên không lo chuyện nộp thuế nhiều hay ít. Tuy nhiên,đùng như bạn quynhhuong0291 nói, kế toán phải tính toán, hạch toán khi chi tạm ứng lương cho công nhân ăn chứ? Để cuối năm mới chi trả lương 1 lần, khấu trừ thuế nộp rồi khi quyết toán lại phải làm thủ tục hoàn thuế, đúng là gà trong chuồng không làm thịt, thả hết ra ngoài đồng rồi đi đuổi để bắt về thịt... hơi bị rảnh đây mà...

Vấn đề này nó cũng hơi khó bác à với lại em mới đi làm nên chưa có nhiều kinh nghiệm, bác có cách nào thì chỉ e với ^^!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Đâu có gì đâu mà lăn tăn bạn. Nếu thu nhập của họ không tới mức chịu thuế thì có gì mà phải lo. Hàng tháng có thể trả tiền lương cho họ bằng tiền vay khác mà, Khi nào quyết toán công trình thì trả lại khoản vay này

L

lequangvinh9x

Sơ cấp
28/2/12
8
0
1
Hà Nội

Cô cho cháu hỏi là nếu như trả lương bằng vay ngoài, thì hợp đồng vay mình không thỏa thuận lãi suất (Lãi suất = 0%) thì có hơp lý không ạ, sau này có bị thuế bắt bẻ gì không ạ :D.
Với lại nếu mình vay ngoài mà có lãi suất thì có phải lại phải nộp thuế thu nhập cá nhân của người cho vay tiền bằng 5% * số tiền lãi vay đúng không ạ? @xuantham

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Hợp đồng vay vẫn có thể để lãi suất ở mức 0% nha bạn, không phát sinh lãi thì không phải khấu trừ thuế TNCN. Mình thấy các công ty thường vay tiền của Giám đốc hoặc những cá nhân khác bằng cách này.

Đây là 1 cách để hợp thức hóa việc trả lương hành tháng thôi, chứ thực tế cũng là vay ảo và trả ảo, cuối năm khi đã có 1 cục tiền về thì trả lại tiền vay thôi.

Cách của chị @xuantham hay quá, thế mà em không nghỉ ra :D

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM

Bạn phân biệt rõ nhé: TT 111/2013 đã nói rõ "Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho người nộp thuế."
Nghĩa là ko cần biết thời điểm chi trả thu nhập đó cho các khoản thu nhập ở khoảng thời gian nào, kế toán cần phải khấu trừ thuế TNCN tại thời điểm chi trả đó, và giảm trừ thuế TNCN tại thời điểm chi trả.

Còn câu hỏi "được giảm trừ gia cảnh chỉ cho tháng phát sinh.." thì mình nghĩ bạn cũng đang nhầm lẫn giữa khấu trừ thuế TNCN khi chi trả và quyết toán thuế TNCN.
Tại thời điểm chi trả, thì tính giảm trừ cho tại thời điểm đó thôi .
Còn các bạn không phải lo là nộp thuế quá nhiều, vì chẳng qua là bạn tạm nộp thuế TNCN cho cơ quan thuế, cuối năm khi quyết toán tổng thu nhập trong năm sẽ tính toán để hoàn lại.
Nộp thuế thì dễ nhưng lấy lại thì hơi khó bạn à.

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM

Nộp thuế thì dễ nhưng lấy lại thì hơi khó bạn à.

Hiện nay, thủ tục hoàn thuế TNCN rất đơn giản và mau lẹ, không có chuyện khó khăn nếu đó thực tế là khoản thu nhập của mình và đã được khấu trừ tại nguồn.

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM

Cô cho cháu hỏi là nếu như trả lương bằng vay ngoài, thì hợp đồng vay mình không thỏa thuận lãi suất (Lãi suất = 0%) thì có hơp lý không ạ, sau này có bị thuế bắt bẻ gì không ạ :D.
Với lại nếu mình vay ngoài mà có lãi suất thì có phải lại phải nộp thuế thu nhập cá nhân của người cho vay tiền bằng 5% * số tiền lãi vay đúng không ạ? @xuantham

Lưu ý: Nếu quỹ TM+TKNH mà còn dương lớn thì vay để trả lương là không hợp lý đâu nhé @lequangvinh9x.
Đối với khoản vay cá nhân, nếu có lãi suất thì buộc phải khấu trừ 5% trước khi chi trả, nếu lãi suất =0% => hợp đồng mượn là đúng, hợp đồng vay là sai.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Re: Thanh toán lương cuối năm, tính thuế TNCN như thế nào?

Lưu ý: Nếu quỹ TM+TKNH mà còn dương lớn thì vay để trả lương là không hợp lý đâu nhé @lequangvinh9x.
Đối với khoản vay cá nhân, nếu có lãi suất thì buộc phải khấu trừ 5% trước khi chi trả, nếu lãi suất =0% => hợp đồng mượn là đúng, hợp đồng vay là sai.

Tô đậm cái này để các bạn lưu ý