Ghi nhận giá trị còn lại của CCDC

  • Thread starter Thao A
  • Ngày gửi
Thao A

Thao A

Guest
29/5/14
23
0
1
Dong Nai
Chào các bạn!
Công ty mình có mua lại 1 máy tính cũ (khi mua không có hóa đơn), vậy mình cần lập biên bản để ghi nhận giá trị mua lại của máy tính này, hay làm gì để có thể tính phân bổ giá trị còn lại của chiếc máy tính cũ này hợp lý.
Xin cảm ơn cả nhà!
 
H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
35
TP.HCM
Ðề: Ghi nhận giá trị còn lại của CCDC

Chào các bạn!
Công ty mình có mua lại 1 máy tính cũ (khi mua không có hóa đơn), vậy mình cần lập biên bản để ghi nhận giá trị mua lại của máy tính này, hay làm gì để có thể tính phân bổ giá trị còn lại của chiếc máy tính cũ này hợp lý.
Xin cảm ơn cả nhà!

Bạn vẫn ghi nhận chiếc máy này và phân bổ dần vào chi phí trong quá trình sử dụng, cuối năm khi làm quyết toán thuế TNDN thì loại khoản chi phí này ra khỏi chi phí được trừ khi tính thuế TNDN vì không có hoá đơn hợp lệ.
 
Thao A

Thao A

Guest
29/5/14
23
0
1
Dong Nai
Ðề: Ghi nhận giá trị còn lại của CCDC

Bạn vẫn ghi nhận chiếc máy này và phân bổ dần vào chi phí trong quá trình sử dụng, cuối năm khi làm quyết toán thuế TNDN thì loại khoản chi phí này ra khỏi chi phí được trừ khi tính thuế TNDN vì không có hoá đơn hợp lệ.

Cảm ơn bạn @hunglinhphong!
Nhưng còn cách nào khác nữa không bạn??? Mình quan tâm đến chính là chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN đó, chủ yếu là để DN giảm bớt tiền thuế phải nộp cho nhà nước.
 
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
Ðề: Ghi nhận giá trị còn lại của CCDC

Cảm ơn bạn @hunglinhphong!
Nhưng còn cách nào khác nữa không bạn??? Mình quan tâm đến chính là chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN đó, chủ yếu là để DN giảm bớt tiền thuế phải nộp cho nhà nước.
Mình biết rằng cách này rất rủi ro vì nó rất chủ quan duy ý chí, tuy vậy cũng xin chia sẻ để cùng thảo luận thêm:

Căn cứ khoản b điều 9 Nghị định 218/2013/NĐ-CP có nêu:
Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

....

b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.

Đối với các trường hợp: Mua hàng hóa là nông, lâm, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của hộ gia đình, cá nhân tự khai thác trực tiếp bán ra, mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt, mua đồ dùng, tài sản, của hộ gia đình, cá nhân trực tiếp bán ra và dịch vụ mua của hộ gia đình, cá nhân không kinh doanh phải có chứng từ thanh toán chi trả tiền cho người bán và Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được ủy quyền của doanh nghiệp kinh doanh ký và chịu trách nhiệm.

Mình cũng phải nhấn mạnh rằng, việc lập bảng kê là cực kỳ nhạy cảm đặc biệt là đối với trường hợp mua máy tính của bạn, vì thông thường DN cũng chẳng muốn dây dưa với các chi phí mang tính "nhỏ nhặt" này!
 
Thao A

Thao A

Guest
29/5/14
23
0
1
Dong Nai
Ðề: Ghi nhận giá trị còn lại của CCDC

Cảm ơn bạn @phantuannam nhiều nhé!
 
ketoanbinhduongvn

ketoanbinhduongvn

Sơ cấp
21/2/14
17
0
0
Dĩ An, Bình Dương
Ðề: Ghi nhận giá trị còn lại của CCDC

Chào các bạn!
Công ty mình có mua lại 1 máy tính cũ (khi mua không có hóa đơn), vậy mình cần lập biên bản để ghi nhận giá trị mua lại của máy tính này, hay làm gì để có thể tính phân bổ giá trị còn lại của chiếc máy tính cũ này hợp lý.
Xin cảm ơn cả nhà!

Theo mình trong trường hợp này bạn nên hợp thức hóa việc mua máy tính cũ bằng cách liên hệ công ty bán máy tính khác để lấy hóa đơn GTGT, vì nếu bạn lập bảng kê thì làm cho Cơ quan Thuế chú ý đến các khoản mục khác của công ty bạn.
 
Thao A

Thao A

Guest
29/5/14
23
0
1
Dong Nai
Ðề: Ghi nhận giá trị còn lại của CCDC

Cảm ơn bạn @ketoanbinhduongvn !
 

Thành viên trực tuyến

  • AM accounting
  • ndtoan10
  • KNALaw
  • helpme1410
  • tg2094

Xem nhiều