bảo hiểm xã hội

• Thread starter thudo
  • Ngày gửi
T

thudo

Guest
15/1/07
10
0
0
Binh Thanh
các bạn ơi giúp mình với !
mình không biết hiện nay, căn cứ để đóng BHXH là gì ? trên tổng thu nhập hay lương căn bản vậy ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Căn cứ để đóng BHXH là mức lương của từng người lao động được ghi trên HĐLĐ. Mức lương này được tính theo thang bảng lương Nhà nước hay theo cách tính tại đơn vị.

D

doanlehuong

Guest
18/4/05
34
0
0
Viet Nam
Chỉ đóng BHXH trên lương căn bản thôi bạn nhé.

H

hangphung

Guest
25/12/06
16
0
1
Sơn La
cho mình hỏi nhé: lương cơ bản đó có bao gồm phụ cấp như phụ cấp khu vực, phụ cấp trách nhiệm không?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Nếu Cty bạn đăng ký trả luơng theo thang luơng của nhà nước thì bạn đăng ký bậc luơng để đóng BHXH theo luơng cơ bản kể cả phụ cấp trách nhiệm. Còn nếu ko thì Luơng để đóng BHXH do chủ DN quyết định nhung ko được đóng dưới múc luơng tối thiểu do nhà nước quy định là được ( Tùy theo loại hình DN nếu là DNliên doanh NN là 710.000 đ đấy)

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Sếp chịu chơi thì ghi trên hợp đồng lđ bao nhiêu>>>đóng BH theo tỷ lệ tương ứng (mà hình như không ai làm thế này). Còn muốn chia lương căn bản + phụ cấp thì đọc lại mấy chủ đề củ

L

lamvt78

Sơ cấp
13/10/06
47
0
6
VT
Theo quy định thì các công ty đều phải đóng BH theo lương thực nhận(trừ các công ty nhà nước đóng trên lương cơ bản). Bạn đăng ký thang bảng lương bên phòng lao động mức nào thì đóng BH theo mức đó ( đa số các công ty đăng ký thang bảng lương theo mức lương cơ bản).

H

huongthu148

Guest
22/12/06
15
0
1
HCM
Mình cũng đang có những thắc mắc giống như bạn đây.
Thường thì các DN đóng BHXH theo mức lương chính. Đối với một số DN mình biết, họ đang áp dụng hình thức trả lương 70:30 (tức là tổng lương 1triệu thì được chia ra lương chính 700 ngàn, thưởng là 300 ngàn) => mức mua BHXH là 700 ngàn, còn phần thưởng 300 còn lại được xét duyệt theo mức hạnh kiểm (giống như đi học í) A, B, C, nếu đạt mức A hưởng 30%, B hưởng 20%, đạt C hưởng 10% => Tuy nhiên, mình thắc mắc là phần 30% này được gọi là thưởng thì:
+ Nếu coi là khoản thưởng thì phải trích từ quỹ khen thưởng-> không ổn lắm????
+ Nếu coi là một khoản như lương thì có được tính vào trong chi phí hợp lý hợp lệ không (vì tên gọi là thưởng mừ??)
Nhờ các bác cao siêu chỉ đường giúp em với.

H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
lamvt78 nói:
Theo quy định thì các công ty đều phải đóng BH theo lương thực nhận(trừ các công ty nhà nước đóng trên lương cơ bản). Bạn đăng ký thang bảng lương bên phòng lao động mức nào thì đóng BH theo mức đó ( đa số các công ty đăng ký thang bảng lương theo mức lương cơ bản).
Tôi đồng ý với ý kiến của bạn lamvt78.
Đối với một số DN mình biết, họ đang áp dụng hình thức trả lương 70:30 (tức là tổng lương 1triệu thì được chia ra lương chính 700 ngàn, thưởng là 300 ngàn) => mức mua BHXH là 700 ngàn, còn phần thưởng 300 còn lại được xét duyệt theo mức hạnh kiểm (giống như đi học í) A, B, C, nếu đạt mức A hưởng 30%, B hưởng 20%, đạt C hưởng 10%
Công ty tôi là một công ty cổ phần tư nhân đăng ký đóng bảo hiểm theo lương cơ bản (hiện nay vẫn đang làm vậy) mà không gặp khó khăn hay phiền hà gì cả. Vậy tội gì mà làm như bạn cho phức tạp thêm ra đúng không bạn huongthu148?

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Việc đóng BHXH dựa theo mức lương, mức lương được quy định trong hợp đồng lao động. Có 2 lựa chọn để làm cơ sở đóng BHXH:
1. Đóng BHXH theo lương cơ bản (kể cả trường hợp lương thực tế của bạn cao hơn lương cơ bản nhiều lần) ----> cái này đa số các doanh nghiệp áp dụng.
2. Đóng BHXH theo mức lương của đơn vị đăng ký với cơ quan bảo hiểm (phải cao hơn mức lương cơ bản). Mức lương này phải là cố định (coi như là mức cơ bản của đơn vị) -----> thường các DN nước ngoài hay áp dụng hình thức này.

N

ngoc_tu_tnv

Guest
26/1/07
1
0
0
38
Ha noi
Chào bạn ! Mình đang làm bảo hiểm cho công ty nhưng không biết hệ số theo lương cơ bản như thế nào. Minh hỏi nhiều nơi nhưng không được. Bạncó thể giúp mình được không? Mình cám ơn nhiều.

H

huyengmx

Guest
13/1/07
4
0
0
Hà Nội
Các bạn ơi cho mình hỏi chút, bảo hiểm XH hàng tháng đóng là 23%, vậy doanh nghiệp phải đóng bao nhieu, người LĐ phải đóng bao nhiêu % ? Và những lợi ích mà người L Đ đóng là gì ?
VD : người lao động đóng 5%, vậy 5% là đóng bảo hiểm y tế hay bảo hiểm xã hội ?
Bạn nào am hiểu về lĩnh vực này làm ơn chỉ bảo tận tỉnh tỉ mỉ giúp mình với, chẳng là mình đang được xếp giao nhiệm vụ làm thủ tục đóng bảo hiểm cho mọi người trong công ty mà ??!
hi' cam ơn các bạn nhiều !

G

Goodngly

Guest
5/8/06
9
0
0
Vung Tau, Viet Nam
huongthu148 nói:
Mình cũng đang có những thắc mắc giống như bạn đây.
Thường thì các DN đóng BHXH theo mức lương chính. Đối với một số DN mình biết, họ đang áp dụng hình thức trả lương 70:30 (tức là tổng lương 1triệu thì được chia ra lương chính 700 ngàn, thưởng là 300 ngàn) => mức mua BHXH là 700 ngàn, còn phần thưởng 300 còn lại được xét duyệt theo mức hạnh kiểm (giống như đi học í) A, B, C, nếu đạt mức A hưởng 30%, B hưởng 20%, đạt C hưởng 10% => Tuy nhiên, mình thắc mắc là phần 30% này được gọi là thưởng thì:
+ Nếu coi là khoản thưởng thì phải trích từ quỹ khen thưởng-> không ổn lắm????
+ Nếu coi là một khoản như lương thì có được tính vào trong chi phí hợp lý hợp lệ không (vì tên gọi là thưởng mừ??)
Nhờ các bác cao siêu chỉ đường giúp em với.

Đối với Cty mình thì cũng chia lương ra 70% và 30% như Cty bạn huongthu148, nhưng 70% là lương CB còn 30% là phụ cấp. Như vậy chỉ đóng BHXH trên mức lương CB 70% mà thôi, đương nhiên mức lương này tách ra phải ghi rõ trong hợp đồng lao động. Lý do vì khi thỏa thuận lương không thỏa thuận rõ lương CB và phụ cấp, và cũng do trước kia Cty mình vẫn đóng BHXH trên tổng lương.

Một số Cty khác thì lương bao gồm: lương CB cộng với các khoản phụ cấp như: ăn ca, nhà ở, khu vực, độc hại, trách nhiệm... được thỏa thuận cụ thể trong hợp đồng lao động.

Bạn nên nhớ rằng chỉ đóng BHXH trên mức lương CB thôi nhé!

v200vn

v200vn

Trung cấp
Tổng lương
Đối với Cty mình thì cũng chia lương ra 70% và 30% như Cty bạn huongthu148, nhưng 70% là lương CB còn 30% là phụ cấp. Như vậy chỉ đóng BHXH trên mức lương CB 70% mà thôi, đương nhiên mức lương này tách ra phải ghi rõ trong hợp đồng lao động. Lý do vì khi thỏa thuận lương không thỏa thuận rõ lương CB và phụ cấp, và cũng do trước kia Cty mình vẫn đóng BHXH trên tổng lương.

Một số Cty khác thì lương bao gồm: lương CB cộng với các khoản phụ cấp như: ăn ca, nhà ở, khu vực, độc hại, trách nhiệm... được thỏa thuận cụ thể trong hợp đồng lao động.

Bạn nên nhớ rằng chỉ đóng BHXH trên mức lương CB thôi nhé!
Tổng lương là 5tr, mình muốn đóng BHXH với mức lương 800.000 thì làm thế nào? Bóc tách như bạn thì chắc phải nhiều khoản lắm.

V

vanquan772003

Guest
5/5/06
43
0
0
HCM
www.trungnam.com.vn
Luong dong BHXH

co cac co so de tinh luong BHXH nhu sau:
1/ Luong co ban: Neu la da dang ky thang, bang luong va đa duoc phong lao dong quan thong qua.
2/ Thu nhap dong BHXH = Luong + tat ca cac loai phu cap ( ngoai tru phu cap doc hai, phu cap khu vuc) theo ND 63/2005/ND-CP
cac van ban tham khao nhu sau:
a / 722/QD-BHXH-BT ngay 26/5/03
b/ 21/2005/TTLT/BYT-BTC NGAY 27/7/05

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA