Hỏi về thu nhập không bao gồm thuế

• Thread starter thuyduongfa
  • Ngày gửi
T

thuyduongfa

Sơ cấp
10/7/12
37
2
8
Hà Nội
E chào anh (chị)
Em có đọc trong thông tư 111/TT-BTC về thuế TNCN, điều 7, khoản 4 quy định về thu nhập không bao gồm thuế thành thu nhập tính thuế. Em đọc ví dụ trong thông tư, hiểu cách tính (làm máy móc như kiểu biết áp dụng công thức thôi ý ạ) nhưng chưa hiểu rõ 1 số vấn đề:
- thu nhập không bao gồm thuế ở đây được hiểu ra sao ạ ( có phải là ko bao gồm thuế TNCN, công ty đã trả thuế TNCN cho ng lao động ko ạ, e suy luận từ ví dụ 7)
- tỷ lệ theo thang quy đổi, tại sao lại dùng tỷ lệ đó ạ, có thể suy luận hoặc tính từ đâu ra ko ạ, như kiểu là bảng phụ lục 01 có thể tính được ý ạ). (câu này là do tính e muốn tìm hiểu bản chất thui ạ, nếu là nhà nước quy định thế thì e xin không hỏi nữa ạ)
Em tự học về thuế TNCN nên còn nhiều điều ko hiểu, mong các anh chị chỉ giáo ạ, em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
E chào anh (chị)
Em có đọc trong thông tư 111/TT-BTC về thuế TNCN, điều 7, khoản 4 quy định về thu nhập không bao gồm thuế thành thu nhập tính thuế. Em đọc ví dụ trong thông tư, hiểu cách tính (làm máy móc như kiểu biết áp dụng công thức thôi ý ạ) nhưng chưa hiểu rõ 1 số vấn đề:
- thu nhập không bao gồm thuế ở đây được hiểu ra sao ạ ( có phải là ko bao gồm thuế TNCN, công ty đã trả thuế TNCN cho ng lao động ko ạ, e suy luận từ ví dụ 7)
- tỷ lệ theo thang quy đổi, tại sao lại dùng tỷ lệ đó ạ, có thể suy luận hoặc tính từ đâu ra ko ạ, như kiểu là bảng phụ lục 01 có thể tính được ý ạ). (câu này là do tính e muốn tìm hiểu bản chất thui ạ, nếu là nhà nước quy định thế thì e xin không hỏi nữa ạ)
Em tự học về thuế TNCN nên còn nhiều điều ko hiểu, mong các anh chị chỉ giáo ạ, em xin cảm ơn

Bạn tìm đọc trong box thuế TNCN này để đọc qua các tóm tắt đi. Đọc mấy cái tóm tắt và hiểu cách giải thích rồi bạn quay lại câu hỏi này.
1. Một số trường hợp thỏa thuận lương, mọi khoản tiền phải nộp phải chi như BH, Thuế TNCN hay....v.v... sẽ do công ty chi trả. Lúc đó người ta hay gọi là lương NET. Và lúc này lương NET là lương không bao gồm thuế.
2. Không hiểu bạn hỏi thang quy đổi đây là gì nên không giải thích được, vì tôi không biết bạn đang nói đến tỉ lệ gì

T

thuyduongfa

Sơ cấp
10/7/12
37
2
8
Hà Nội
Ðề: Hỏi về thu nhập không bao gồm thuế

Em cảm ơn c. câu hỏi thứ 2 e muốn hỏi thang quy đổi ở phụ luc 2 của TT 111 ạ. TNTT= (TT quy đổi - a)/b đó ạ. ý e là tính nếu e ko nhớ công thức, thì có thể tính như nào để ra a, b ko ạ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Hỏi về thu nhập không bao gồm thuế

Em cảm ơn c. câu hỏi thứ 2 e muốn hỏi thang quy đổi ở phụ luc 2 của TT 111 ạ. TNTT= (TT quy đổi - a)/b đó ạ. ý e là tính nếu e ko nhớ công thức, thì có thể tính như nào để ra a, b ko ạ

Ah. Cái này thì người ta tính toán ra cái này rồi. Không có cách nào ngoài học thuộc hoặc lật ra xem thôi chứ không có nguyên tắc để nhớ em.
Đi thi luật thuế cũng phải học thuộc lòng các công thức này thôi. Thậm chí biểu thuế cũng còn phải học thuộc. Chịu thôi

T

thuyduongfa

Sơ cấp
10/7/12
37
2
8
Hà Nội
Ðề: Hỏi về thu nhập không bao gồm thuế

Vâng ạ, em cũng đang ôn thi để thi vào mấy công ty kiểm toán ạ, mà thuế TNCN e ko được học nên tự mày mò cứ loạn hết lên.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA