Tiền chuyển khoản vào tài khoản công ty

• Thread starter huyhoangpc123
  • Ngày gửi
H

huyhoangpc123

Sơ cấp
12/6/14
20
0
0
39
Thành Phố Hồ Chí Minh
Hi mọi người. Có vấn đề nhờ mọi ng giải quyết giúp em.Bên em có đơn vị nhà nước sửa máy móc, đã thanh toán tiền mặt. But lại làm UNC chuyển khoản vào tk của công ty em (số tiền lại chẳng liên quan gì tới hóa đơn). Giờ em làm sao bây giờ? Nhờ 1 ng ra ngân hàng làm giấy chuyển tiền số tiền còn lại đk ạ? Hay là phải thương lượng với bên kia? Do bên đó là nhà nước lại phải thông qua kho bạc rắc rối nên nta k chịu.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Ðề: Tiền chuyển khoản vào tài khoản công ty

Có thắc mắc giống giống bạn này nên hỏi luôn, năm ngoái công ty mình có làm với 1 bên KH nhưng k xuất HĐ đỏ, bên KH đó chuyển tiền thanh toán vào Tài khoản cty mình, giờ hợp đồng k có, biên bản thanh lý, nghiệm thu k có, số tiền chuyển kia thì ở TK cty, mình đang phân vân k biết làm thế nào cả??? Ai biết giải đáp giúp TH của mình và của bạn @huyhoangpc123 nhé. Thanks all

D

damkien

Guest
17/4/14
63
3
8
39
Hà Nội

Hi mọi người. Có vấn đề nhờ mọi ng giải quyết giúp em.Bên em có đơn vị nhà nước sửa máy móc, đã thanh toán tiền mặt. But lại làm UNC chuyển khoản vào tk của công ty em (số tiền lại chẳng liên quan gì tới hóa đơn). Giờ em làm sao bây giờ? Nhờ 1 ng ra ngân hàng làm giấy chuyển tiền số tiền còn lại đk ạ? Hay là phải thương lượng với bên kia? Do bên đó là nhà nước lại phải thông qua kho bạc rắc rối nên nta k chịu.:wall:

Của bạn thì mình chưa rõ ý lắm. tức là bên kia đã thanh toán hết hay chưa thanh toán hết cho bạn. nếu bên bạn là người xuất hoá đơn và thu tiền về thì bạn hạch toán thu bt. đã thu hết thì cứ việc thu về thôi. còn bên kia chuyển tiền không liên quan đến hoá đơn nhưng vẫn do công việc đã làm thì bạn cứ hạch toán bình thường mà

Bạn không xuất hoá đơn nhưng tiền đã thu về. bạn phải làm rõ là công ty kia có lấy hoá đơn nữa không. nếu họ không cần nhưng cuối năm bạn vẫn phải viết 1 hoá đơn ghi nhận doanh thu hoặc đè là khách hàng không lấy hoá đơn. cái này bạn đọc thông tư thuế xem nhé

Sửa lần cuối:
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

Của bạn thì mình chưa rõ ý lắm. tức là bên kia đã thanh toán hết hay chưa thanh toán hết cho bạn. nếu bên bạn là người xuất hoá đơn và thu tiền về thì bạn hạch toán thu bt. đã thu hết thì cứ việc thu về thôi. còn bên kia chuyển tiền không liên quan đến hoá đơn nhưng vẫn do công việc đã làm thì bạn cứ hạch toán bình thường mà

Bạn không xuất hoá đơn nhưng tiền đã thu về. bạn phải làm rõ là công ty kia có lấy hoá đơn nữa không. nếu họ không cần nhưng cuối năm bạn vẫn phải viết 1 hoá đơn ghi nhận doanh thu hoặc đè là khách hàng không lấy hoá đơn. cái này bạn đọc thông tư thuế xem nhé

Nếu viết Hóa đơn thì mình phải nộp thuế, nhưng số tiền thỏa thuận đó lại chưa có VAT => công ty mình bị lỗ, bạn cho mình hỏi có cách nào giải quyết khác không?

D

damkien

Guest
17/4/14
63
3
8
39
Hà Nội

Nếu viết Hóa đơn thì mình phải nộp thuế, nhưng số tiền thỏa thuận đó lại chưa có VAT => công ty mình bị lỗ, bạn cho mình hỏi có cách nào giải quyết khác không?
Bạn phải đọc kỹ thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 trong đó có nói rõ. khi bạn bán hàng ra, không quan trọng thời điểm bạn đã xuất hoá đơn hay chưa mà thời điểm bạn bàn giao hàng cho người ta sử dụng. là đã tính thuế rồi, cũng giống như bạn mua hàng vào đã có chứng từ mua vào hàng đã nhập kho bạn. bạn bán ra phải có chứng từ bán ra. còn không thì khi kiểm kê hàng vẫn phải nằm trong kho bạn thì mới không bị tính thuế. trừ trường hợp thuế suất bằng % bạn đọc thêm nhé.

H

huyhoangpc123

Sơ cấp
12/6/14
20
0
0
39
Thành Phố Hồ Chí Minh

Bên kia đã thanh toán hết bằng tm rồi, but mấy ngày sau lại ck vào tk công ty mình,số tiền k giống trên hđ, giờ bên mình đang treo số tiền đó trong tk mà k bít hạch toán như thế nào và xử lý số tiền đó ra sao cho hợp lý.

B

binhnguyen501

Guest
13/3/10
3
0
0
Ha Noi

đơn giản hoạch toán họ đặt cọc rùi trả lại đặt cọc do ko lấy hàng nữa vì một số trục trặc, làm với mấy ông nừa nước rắc rối mệt người lắm

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Nếu bạn giải quyết ngay từ năm ngoái thì dể hơn ko, chỉ cần chuyển trả lại cho ng bán và qua đó nhận lại TM, đợi sang năm nay ng ta đã bc thuế cuối năm rồi, bây giờ bạn viết hoá đơn (kể cả thuế) bằng với số tiền k/hàng CK cho bên bạn (hóa đơn k/hàng có lấy đâu mà lo), số tiền treo xem như k/hàng ứng trước cho bên bạn.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

Bạn phải đọc kỹ thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 trong đó có nói rõ. khi bạn bán hàng ra, không quan trọng thời điểm bạn đã xuất hoá đơn hay chưa mà thời điểm bạn bàn giao hàng cho người ta sử dụng. là đã tính thuế rồi, cũng giống như bạn mua hàng vào đã có chứng từ mua vào hàng đã nhập kho bạn. bạn bán ra phải có chứng từ bán ra. còn không thì khi kiểm kê hàng vẫn phải nằm trong kho bạn thì mới không bị tính thuế. trừ trường hợp thuế suất bằng % bạn đọc thêm nhé.

Bên mình họ ck có 18tr thui mình có tham khảo vài topic trên mạng thì thấy mọi ng bảo mình làm 1 cái phiếu chi ghi "Trả tiền KH tạm ứng do không thực hiện HĐ" rồi nói bên kia kí vào là OK, k biết trong TH này có được không nhỉ?

D

damkien

Guest
17/4/14
63
3
8
39
Hà Nội

Bên kia đã thanh toán hết bằng tm rồi, but mấy ngày sau lại ck vào tk công ty mình,số tiền k giống trên hđ, giờ bên mình đang treo số tiền đó trong tk mà k bít hạch toán như thế nào và xử lý số tiền đó ra sao cho hợp lý.
àh thế ah. tức là bên đó chuyển khoản 2 lần chứ gì. dễ thôi. bạn hạch toán tiền mặt của họ sang phần ứng trước hay đặt cọc công việc, bên tiền chuyển ngân hàng bạn hạch toán người ta trả tiền công việc hoàn thành. phần chuyển tiền ở đây nếu thiếu so với hoá đơn( bạn nên cộng cả VAT cho chắc) thì đối trừ tiền mặt sang cho đủ số công việc đã hoàn thành. còn số thừa của người ta hạch toán phải trả lại họ.
Ví dụ bên bạn hoàn thành phải thu họ là 50T thuế 5T tổng cộng 55T. nhưng bên họ đã chuyển tiền mặt 55T rồi, sau lại chuyển khoản 50T thôi.

1. Nợ 131:55T
Có 511: 50
Nợ 333: 5T
2.Nợ 111 :55T
Có 1312(ứng trước của khách hàng):55T
3. Nợ TK 112:50T
Có TK 131:50T
4. Nợ TK1312: 5T(hạch toàn bù trừ công nợ phải thu và ứng trước khách hàng)
Có TK131: 5T
5. Nợ TK1312: 50T
Có TK 338( mở chi tiết)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA