Về hạch toán Tài Sản Cố Định

• Thread starter honvan
  • Ngày gửi
H

honvan

Sơ cấp
1/8/13
16
2
3
32
sóc trăng
Xin chào mọi người, đầu tiên xin chúc mọi người trong diễn đàn thật nhiều sức khỏe và nhiều niềm vui trong công việc. Hôm nay em có thắc mắc về việc hạch toán TSCĐ. Trường hợp của em như thế này:
- Năm 2013, phòng em có mua 1 két sắt trị giá 6,8 triệu đồng (đủ cơ sở đưa vào TSCĐ theo quyết định số 32/2008/QĐ-BTC) nhưng do thời gian lúc đó em là sinh viên mới ra trường mới vào làm nên chưa biết đến văn bản này nên khi mua về em hạch toán N 66121 C 1111 (mua bằng tiền mặt). Đến năm 2014, em mới biết là két sắt này được đưa vào TSCĐ. Nên em muốn hỏi mọi người là em muốn đưa két sắt này vào sổ sổ TSCĐ thời gian này (năm 2014) bằng cách nào ??? Nếu có thì mình thêm bằng cách nào ?? Có sửa chứng từ của năm 2013 không ???.

Mong mọi người có thể hướng dẫn để em làm tốt công tác kế toán.
Cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Ðề: Về hạch toán Tài Sản Cố Định

Xin chào mọi người, đầu tiên xin chúc mọi người trong diễn đàn thật nhiều sức khỏe và nhiều niềm vui trong công việc. Hôm nay em có thắc mắc về việc hạch toán TSCĐ. Trường hợp của em như thế này:
- Năm 2013, phòng em có mua 1 két sắt trị giá 6,8 triệu đồng (đủ cơ sở đưa vào TSCĐ theo quyết định số 32/2008/QĐ-BTC) nhưng do thời gian lúc đó em là sinh viên mới ra trường mới vào làm nên chưa biết đến văn bản này nên khi mua về em hạch toán N 66121 C 1111 (mua bằng tiền mặt). Đến năm 2014, em mới biết là két sắt này được đưa vào TSCĐ. Nên em muốn hỏi mọi người là em muốn đưa két sắt này vào sổ sổ TSCĐ thời gian này (năm 2014) bằng cách nào ??? Nếu có thì mình thêm bằng cách nào ?? Có sửa chứng từ của năm 2013 không ???.

Mong mọi người có thể hướng dẫn để em làm tốt công tác kế toán.
Cám ơn.

Em lập bút toán để phản ảnh hạch toán thiểu tài sản thôi, tất nhiên phải kèm theo phiếu kế toán, mở thẻ tài sản, ghi sổ theo dõi tài sản.

Bút toán:
Nợ TK 211: Nguyên giá
Có TK 214: Số hao mòn lũy kế
Có TK 466: Giá trị còn lại.

H

honvan

Sơ cấp
1/8/13
16
2
3
32
sóc trăng

Cám ơn anh @Hien đã hướng dẫn em. Em còn 1 thắc mắc nữa là phiếu kế toán là phiếu mình tự lập rồi ghi hạch toán phải không anh ? Chứng từ Phiếu Thu lúc mua Két Sắt đó có cần sửa gì không anh ? Xin lỗi vì đã làm phiền anh. Chúc anh thật nhiều sức khỏe.

P

phuongna1

Trung cấp
31/1/13
67
14
8
HCM

Sao năm 2013 két sắt 6.8 triệu lại là tscđ nhỉ??????

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên

Em còn 1 thắc mắc nữa là phiếu kế toán là phiếu mình tự lập rồi ghi hạch toán phải không anh ? Chứng từ Phiếu Thu lúc mua Két Sắt đó có cần sửa gì không anh ? Xin lỗi vì đã làm phiền anh. Chúc anh thật nhiều sức khỏe.

Theo chế độ kế toán HCSN thì có thể xếp đây vào dạng kiểm kê phát hiện thừa (tài sản có thực tế nhưng không ghi vào sổ sách). Do đó chỉ cần biên bản kiểm kê tài sản là được mà không cần phải sửa lại các chứng từ gốc khi mua tài sản trong các năm trước.

H

honvan

Sơ cấp
1/8/13
16
2
3
32
sóc trăng

Vâng. Vậy em hiểu rồi. Cám ơn anh đã trả lời những thắc mắc của anh. Chúc anh thành công trong công việc. :D

H

Hoang Le Binh

Guest
6/12/10
54
2
6
Hà Nội

Mình hỏi các bạn, hôm nay bên phong công nghệ thông tin (CNTT) ở đơn vị mình có mang 01 tờ trình đã có duyệt của giám đốc V/v xin thanh lý một số máy tính, máy in hỏng và 01 biên bản bàn giao cho bên mua máy cũ có ghi tổng số tiền đã bán và yêu cầu kế toán lập phiếu thu tiền. Minh thấy việc thanhlý này chưa đúng với quy định nên có yêu cầu bổ sung :
- Quyết định thành lập hội đồng kiểm kê đánh giá tài sản
- Biên bản kiểm kê đánh giá tài sản
- Quyết định thanh lý tài sản
- Báo giá
Theo các bạn như vậy còn thiếu gì không? bổ sung giúp mình với.
Trân trọng cám ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA