Kê khai VAT cho chi phí trả trước

• Thread starter Bluesky09
  • Ngày gửi
B

Bluesky09

Guest
16/1/06
25
0
0
Unsure
Các bạn cho mình hỏi nếu kê khai VAT cho chi phí trả trước (bên bán đã xuất HD và bên mình đã thanh toán) thì có được không?

Do bên bán xuất hóa đơn dư thêm một tháng, bên mình chưa thanh toán khoản này nhưng đã khai báo VAT cho tháng đó vậy có phạm luật gì không? Mình hạch toán như sau có đúng không:
Nợ 142
Nợ 1331
Có 331

Xin vui lòng trả lời gấp, cảm ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Không vấn đề gì cả, thuế VAT là thuế gián thu mà, bạn đã nộp (trả cho nhà cung cấp) thì bạn phải đòi lại ông nhà nước chứ (kê khai)! Nếu trường hợp bên bán xuất hóa đơn trước 6 tháng thì bạn định để 6 tháng sau mới kê khai à? Lúc đó còn thời hạn kê khai được không?

B

Bluesky09

Guest
16/1/06
25
0
0
Unsure
Cảm ơn bạn,

Cho mình hỏi thêm là nếu mình đã kê khai VAT của hóa đơn cho chi phí trả trước, nhưng vì mình chưa trả tiền cho hóa đơn này nên mình chưa định khoản cho nghiệp vụ này. Do vậy có sự chênh lệch giữa số dư trên sổ sách và báo cáo thuế, như vậy có sao không?

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Bluesky09 nói:
Cảm ơn bạn,

Cho mình hỏi thêm là nếu mình đã kê khai VAT của hóa đơn cho chi phí trả trước, nhưng vì mình chưa trả tiền cho hóa đơn này nên mình chưa định khoản cho nghiệp vụ này. Do vậy có sự chênh lệch giữa số dư trên sổ sách và báo cáo thuế, như vậy có sao không?
Tại sao chưa trả tiền lại chưa định khoản? Có hóa đơn bạn vẫn phải hạch toán nghiệp vụ luôn chứ (phát sinh nghiệp vụ nào đều phải phản ánh trên sổ kế toán):
Nợ các TK có liên quan
Có TK 331
Khi thanh toán:
Nợ TK 331
Có TK 111,112

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Lê biết là tại một số đơn vị chỉ có phiếu thu, chi mà không có phiếu ghi sổ... nên không hạch toán ghi nợ được.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Pear59 nói:
Lê biết là tại một số đơn vị chỉ có phiếu thu, chi mà không có phiếu ghi sổ... nên không hạch toán ghi nợ được.
Khi hạch toán kế toán thì bạn quan tâm tới hệ thống kế toán tài chính của công ty mình chứ, quan tâm đến hệ thống kế toán tài chính của công ty khác làm gì? Nếu người ta không làm đúng thì mình cũng làm theo à?

Bluesky09 nói:
Các bạn cho mình hỏi nếu kê khai VAT cho chi phí trả trước (bên bán đã xuất HD và bên mình đã thanh toán) thì có được không?
Bên bán đã xuất hóa đơn thì bạn kê khai doanh số và thuế GTGT như đối với các hóa đơn khác. Thời gian kê khai doanh số và thuế GTGT sẽ không đồng nhất với thời gian chi phí thực tế phát sinh.

Bluesky09 nói:
Do bên bán xuất hóa đơn dư thêm một tháng, bên mình chưa thanh toán khoản này nhưng đã khai báo VAT cho tháng đó vậy có phạm luật gì không?
Bạn đã khai báo thuế GTGT khi nhận được hóa đơn là đúng rồi. Bên bán xuất hóa đơn dư một tháng thì bạn vẫn tiếp tục hạch toán vào chi phí trả trước và ghi nhận công nợ như bạn đã hạch toán bên dưới đây là đúng rồi:

Bluesky09 nói:
Mình hạch toán như sau có đúng không:
Nợ 142
Nợ 1331
Có 331

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA