Lấy dữ liệu cột dọc sang cột ngang trong excel từ sheet này qua sheet khác

• Thread starter tuanccc
  • Ngày gửi
tuanccc

tuanccc

Cao cấp
8/12/09
202
27
28
Việt Nam quê hương tôi
Mình có 1 file Excel (Gửi đính kèm theo bài này). Tình hình mình đang gặp khó khăn ở chỗ này:

Tại Sheet 'Tổng hợp', mình muốn lấy dữ liệu từ các Sheet khác (đang ở chế độ cột dọc), và chuyển vào Sheet 'Tổng hợp' (đạng chế độ hàng ngang).

- Đã lên mạng tham khảo, thấy chỉ cách "Copy - Paste Speacial - Traspose (T)", thực hiện theo và đã thành công. Tuy nhiên, nếu làm cách đó thì nếu số liệu tại các Sheet con thay đổi thì số liệu tại Sheet 'Tổng hợp' sẽ không nhảy theo.

- Thử dùng công thức: =TRASPOSE('Tây Sơn'!D10 : D14) để lấy dữ liệu Sheet 'Tây Sơn', nhưng báo lỗi công thức, cho ra kết quả: #NAME?

Xin hỏi các cao thủ Excel là có cách nào thực hiện như ý mình muốn không? Chân thành cảm ơn!
Mail của mình: Tuanthdt.bdi@gmail.com

Đính kèm

• Quý I-2014.xls
    204 KB · Lượt xem: 1,277
Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Ðề: Lấy dữ liệu cột dọc sang cột ngang trong excel từ sheet này qua sheet khác

Mình có 1 file Excel (Gửi đính kèm theo bài này). Tình hình mình đang gặp khó khăn ở chỗ này:

Tại Sheet 'Tổng hợp', mình muốn lấy dữ liệu từ các Sheet khác (đang ở chế độ cột dọc), và chuyển vào Sheet 'Tổng hợp' (đạng chế độ hàng ngang).

- Đã lên mạng tham khảo, thấy chỉ cách "Copy - Paste Speacial - Traspose (T)", thực hiện theo và đã thành công. Tuy nhiên, nếu làm cách đó thì nếu số liệu tại các Sheet con thay đổi thì số liệu tại Sheet 'Tổng hợp' sẽ không nhảy theo.

- Thử dùng công thức: =TRASPOSE('Tây Sơn'!D10 : D14) để lấy dữ liệu Sheet 'Tây Sơn', nhưng báo lỗi công thức, cho ra kết quả: #NAME?

Xin hỏi các cao thủ Excel là có cách nào thực hiện như ý mình muốn không? Chân thành cảm ơn!
Mail của mình: Tuanthdt.bdi@gmail.com

Bạn dùng công thức index, sẽ làm được.
Gửi bạn lại file kết quả mình đã làm theo hàm Index kết hợp với đếm cột.

Đính kèm

• Quý I-2014_Bee.xls
    205.5 KB · Lượt xem: 3,283
tuanccc

tuanccc

Cao cấp
8/12/09
202
27
28
Việt Nam quê hương tôi

Bạn dùng công thức index, sẽ làm được.
Gửi bạn lại file kết quả mình đã làm theo hàm Index kết hợp với đếm cột.

Cảm ơn bạn, cách của bạn cũng khá hay. Có điều chưa hiểu rõ tần tượng cách sử dụng công thức này cũng như cách làm công thức. Cho nên cũng chưa biết cách làm bên còn lại. Nếu bạn rãnh rỗi nhờ chỉ giáo thêm. Trân trọng!

Sửa lần cuối:
C

caolocc

Guest
19/1/09
1
0
0
44
Phú Yên

Dùng hàm Vlookup đi, (TSSĐ TTĐ Thuế PNN Thuế BĐS LPTB) tham chiếu qua phần chi tiết từng địa phương

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Cảm ơn bạn, cách của bạn cũng khá hay. Có điều chưa hiểu rõ tần tượng cách sử dụng công thức này cũng như cách làm công thức. Cho nên cũng chưa biết cách làm bên còn lại. Nếu bạn rãnh rỗi nhờ chỉ giáo thêm. Trân trọng!

Bạn tìm hiểu hàm Index: mục đích là lấy một giá trị tuyệt đối tại một bảng tham chiếu nào đó (nghĩa là sẽ đếm tại dòng bao nhiêu, cột bao nhiêu).
Sau đó, bạn dựa vào quy luật thay đổi của dữ liệu muốn lấy (dòng thay đổi - tăng lên, còn cột thì cố định): bạn áp dụng công thức nào để có cái số dòng đó tự động tăng lên. Ở đây mình áp dụng công thức đếm cột (vì bạn đang đổi từ dòng sang cột).

tuanccc

tuanccc

Cao cấp
8/12/09
202
27
28
Việt Nam quê hương tôi

Dùng hàm Vlookup đi, (TSSĐ TTĐ Thuế PNN Thuế BĐS LPTB) tham chiếu qua phần chi tiết từng địa phương
Nhờ bạn thử làm xem ra kết quả không? Cảm ơn bạn đã góp ý

Bạn tìm hiểu hàm Index: mục đích là lấy một giá trị tuyệt đối tại một bảng tham chiếu nào đó (nghĩa là sẽ đếm tại dòng bao nhiêu, cột bao nhiêu).
Sau đó, bạn dựa vào quy luật thay đổi của dữ liệu muốn lấy (dòng thay đổi - tăng lên, còn cột thì cố định): bạn áp dụng công thức nào để có cái số dòng đó tự động tăng lên. Ở đây mình áp dụng công thức đếm cột (vì bạn đang đổi từ dòng sang cột).

Hàm INDEX mình đã tìm hiểu, biết là lấy giá trị giao giữa hàng và cột.
- Ưu điểm của công thức bạn làm: Làm tại 1 ô và kéo công thức sang ngang được
- Nhược điểm: Khi kéo xuống phải sửa tên Sheet. Giống như mình sử dụng Công thức này cũng ra kết quả tương tự nhưng sử dụng đối với mảng (mình đã thử làm và thành công tương tự: =TRANSPOSE('Vân Canh'!E10:E14).

Ở đây, đối với công thức bạn sử dụng: =INDEX('An Nhơn'!$1:$65536;COLUMN()+6;4) thì chi tiết như sau:
- 'An Nhơn'!$1:$65536: Chọn Sheet 'An Nhơn', bấm Ctrl A và F4
- COLUMN()+6: Cái này mình chưa hiểu lắm, đặc biệt là chỗ +6, nhờ bạn giải thích xíu nhé
- Số 4 thì mình hiểu là lấy số liệu của Cột D (vị trí thứ 4 trong bảng)

Trong diễn đàn Giải pháp Excel, có 1 bạn khác dùng công thức này, mình thấy còn hay và hiệu quả hơn nữa, làm 1 ô và kéo ra cả bảng, nó sẽ tự hiểu và lấy số liệu chính xác, không cần chỉnh sửa bất kỳ chỗ nào, chỉ có điều mình cũng không hiểu làm cách nào để cho ra công thức này và ý nghĩa của từng chi tiết trong công thức đó. Hàm bạn ấy dùng như sau: =INDIRECT("'"&$C15&"'!D"&COLUMN(L$1))

Bác nào cao thủ Excel nhờ giải đáp thắc mắc của mình với nhé, Mình cảm ơn!

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Nhờ bạn thử làm xem ra kết quả không? Cảm ơn bạn đã góp ý

Hàm INDEX mình đã tìm hiểu, biết là lấy giá trị giao giữa hàng và cột.
- Ưu điểm của công thức bạn làm: Làm tại 1 ô và kéo công thức sang ngang được
- Nhược điểm: Khi kéo xuống phải sửa tên Sheet. Giống như mình sử dụng Công thức này cũng ra kết quả tương tự nhưng sử dụng đối với mảng (mình đã thử làm và thành công tương tự: =TRANSPOSE('Vân Canh'!E10:E14).

Ở đây, đối với công thức bạn sử dụng: =INDEX('An Nhơn'!$1:$65536;COLUMN()+6;4) thì chi tiết như sau:
- 'An Nhơn'!$1:$65536: Chọn Sheet 'An Nhơn', bấm Ctrl A và F4
- COLUMN()+6: Cái này mình chưa hiểu lắm, đặc biệt là chỗ +6, nhờ bạn giải thích xíu nhé: mục đích lấy dòng thứ 10 ở cột D, dòng thứ 11 ở cột E... Bạn tìm hiểu thêm công thức Column(), hoặc Row() để thuận tiện áp dụng trong 1 số hàm if hoặc vlookup.
- Số 4 thì mình hiểu là lấy số liệu của Cột D (vị trí thứ 4 trong bảng)

Trong diễn đàn Giải pháp Excel, có 1 bạn khác dùng công thức này, mình thấy còn hay và hiệu quả hơn nữa, làm 1 ô và kéo ra cả bảng, nó sẽ tự hiểu và lấy số liệu chính xác, không cần chỉnh sửa bất kỳ chỗ nào, chỉ có điều mình cũng không hiểu làm cách nào để cho ra công thức này và ý nghĩa của từng chi tiết trong công thức đó. Hàm bạn ấy dùng như sau: =INDIRECT("'"&$C15&"'!D"&COLUMN(L$1)) => Căn cứ vào mục đích để áp dụng các công thức khác nhau. Có nhiều khi nhiều công thức khác nhau sẽ ra cùng 1 kết quả, quan trọng là kỹ năng của mỗi người hiểu về công thức đó. Mình cũng chưa từng sử dụng công thức này nên chưa hiểu rõ. Mình đã thử copy công thức này vào bảng tính của bạn, công thức có chạy, nhưng kết quả thì hình như không giống như ở mỗi bảng chi tiết. Bạn kiểm tra lại nhé!

Bác nào cao thủ Excel nhờ giải đáp thắc mắc của mình với nhé, Mình cảm ơn!

- COLUMN()+6: Cái này mình chưa hiểu lắm, đặc biệt là chỗ +6, nhờ bạn giải thích xíu nhé: mục đích lấy dòng thứ 10 ở cột D, dòng thứ 11 ở cột E... Bạn tìm hiểu thêm công thức Column(), hoặc Row() để thuận tiện áp dụng trong 1 số hàm if hoặc vlookup.

Trong diễn đàn Giải pháp Excel, có 1 bạn khác dùng công thức này, mình thấy còn hay và hiệu quả hơn nữa, làm 1 ô và kéo ra cả bảng, nó sẽ tự hiểu và lấy số liệu chính xác, không cần chỉnh sửa bất kỳ chỗ nào, chỉ có điều mình cũng không hiểu làm cách nào để cho ra công thức này và ý nghĩa của từng chi tiết trong công thức đó. Hàm bạn ấy dùng như sau: =INDIRECT("'"&$C15&"'!D"&COLUMN(L$1)) => Căn cứ vào mục đích để áp dụng các công thức khác nhau. Có nhiều khi nhiều công thức khác nhau sẽ ra cùng 1 kết quả, quan trọng là kỹ năng của mỗi người hiểu về công thức đó. Mình cũng chưa từng sử dụng công thức này nên chưa hiểu rõ. Mình đã thử copy công thức này vào bảng tính của bạn, công thức có chạy, nhưng kết quả thì hình như không giống như ở mỗi bảng chi tiết. Bạn kiểm tra lại nhé!

• Like
Reactions: Trương Lan
H

Hứa Thị Hương

Sơ cấp
22/6/15
1
0
1
31
Nhờ giúp đỡ:
Em cần lấy dữ liệu từ bảng dữ liệu cột dọc ở file này. sang dữ liệu cột ngang ở file khác thì làm thế nào ạ. Nhờ các anh chị chỉ giúp. Em có gửi thông tin trong file đính kèm. Mục đích em cần linh dữ liệu của cột C ở sheet "Ban ghi_Nguyen trung Duc" sang dữ liệu hàng ngang ở file "Ho so nhan su". để khi em chèn thêm cột vào thì dữ liệu cũng thay đổi theo.. Nhờ các cao nhân chỉ giúp ạ

Đính kèm

• Ho so nhan su.xlsx
    14.5 KB · Lượt xem: 29
  • Ban ghi_Nguyen Trung Duc.xlsx
    10.5 KB · Lượt xem: 28

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA