Nhận hoá đơn đầu vào sau khi đã kết chuyển hết CP công trình

• Thread starter Chipmunks
  • Ngày gửi
C

Chipmunks

Cô gái Tây Nguyên
9/9/04
62
1
8
39
BMT -TPHCM
Tình hình là em đang có vấn đề rất lớn, mong được các bác chỉ giáo.

Công ty em có 1 hợp đồng ký vào năm 2012, em ví dụ giá trị là HĐồng 1 tỷ, phát sinh theo HĐồng là 300tr. Hoàn thành vào tháng 1/2013. Bên em cũng đã xuất hoá đơn vào tháng 1/2013.

Công trình này có thuê 1 thầu phụ thi công (tạm gọi là bên B) với giá trị 800 triệu (đã xuất hoá đơn), tuy nhiên còn phần phát sinh 180tr do bên em không chấp nhận khối lượng này và bên B cũng không đả động gì về việc chứng minh hoặc xuất hoá đơn phần này.

Tuy nhiên đến tháng 3/2014 bên B làm đơn khởi kiện bên em về phần phát sinh này. Giờ toà án yêu cầu bên B xuất hoá đơn phần này với GT 150tr cho bên em. :(

Nếu nhận hoá đơn này em hạch toán như thế nào? hoá đơn này có tính vào CP được trừ ko? vì công trình xong từ lâu, mà nếu hạch toán vào công trình khác thì ko hợp lệ tẹo nào.

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Nhận hoá đơn đầu vào sau khi đã kết chuyển hết CP công trình

Diễn đạt cho rõ ràng hơn chút đi bạn, gì mà giá trị HĐ 1 tỷ rồi lại phần phát sinh theo HĐ 300tr, rồi thì thuê thầu phụ đã xuất hóa đơn 800tr và phần ko chấp nhận 150tr?
Ý bạn là bạn nhận thầu 1 tỷ với bên chủ đầu tư rồi thuê thầu phụ, chấp nhận phần thanh toán với thầu phụ giá 800tr, và loại trừ phần 150tr của thầu phụ hả? Giờ họ kiện và tòa xử bạn thua, bắt bạn thanh toán phần 150tr này ah?

C

Chipmunks

Cô gái Tây Nguyên
9/9/04
62
1
8
39
BMT -TPHCM

@amtich vâng đúng thế ạ.

Nói chung tổng GT mình nhận từ chủ đầu tư (CĐT) là 1.3 tỷ (bao gồm phát sinh)
Khoán thầu phụ: 800tr + phát sinh (theo khối luợng thực tế), tuy nhiên phần này phát sinh này chưa được bên mình duyệt, vì khối lượng không đúng và chất lượng kém nên CĐT vẫn chưa thanh toán cho mình phần PS này.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@amtich vâng đúng thế ạ.

Nói chung tổng GT mình nhận từ chủ đầu tư (CĐT) là 1.3 tỷ (bao gồm phát sinh)
Khoán thầu phụ: 800tr + phát sinh (theo khối luợng thực tế), tuy nhiên phần này phát sinh này chưa được bên mình duyệt, vì khối lượng không đúng và chất lượng kém nên CĐT vẫn chưa thanh toán cho mình phần PS này.
Mình đang định hỏi bạn vậy phần này bạn quyết toán với bên Chủ đầu tư ra sao, vì nếu bên CĐT chấp nhận thì bạn cũng phải ghi nhận phần này vào giá vốn.
Nếu bạn có đầy đủ chứng cứ chứng minh phần thi công này không đúng khối lượng và chất lượng kém thì bạn có thể kháng cáo chứ, còn trường hợp tòa chứng minh được cty bạn sai và y/c bạn thanh toán thì bạn cũng có thể y/c bên chủ đầu tư thanh toán phần này.
Nếu phần 150tr này bạn cũng đã lên quyết toán và xuất hóa đơn với bên chủ đầu tư rồi, chỉ có điều bên kia chưa thanh toán thì bạn vẫn phải hạch toán phần 150tr này vào giá vốn công trình, điều chỉnh lại quyết toán với bên thầu phụ.
Trường hợp phần 150tr này bạn vẫn chưa thống nhất trong phần quyết toán với chủ đầu tư và chưa xuất HĐ, tức là chưa ghi nhận doanh thu, thì phần đầu vào của bên thầu phụ 150tr này vẫn phải tạm treo, ko được đưa vào chi phí (vì chưa có doanh thu).

C

Chipmunks

Cô gái Tây Nguyên
9/9/04
62
1
8
39
BMT -TPHCM

Mình đã ghi nhận doanh thu, quyết toán và xuất hoá đơn với CĐT nhé

Nếu ghi nhận 150tr (hoá đơn bên B xuất cho mình vào tháng 6/2014) vào công trình đó thì mình phải điều chỉnh lại báo cáo, giảm lợi nhuận năm 2013? Sau này chứng minh cho thuế cũng đuối luôn.

Sửa lần cuối:
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Mình đã ghi nhận doanh thu, quyết toán và xuất hoá đơn với CĐT nhé
Nếu ghi nhận 150tr (hoá đơn bên B xuất cho mình vào tháng 6/2014) vào công trình đó thì mình phải điều chỉnh lại báo cáo, giảm lợi nhuận năm 2013? Sau này chứng minh cho thuế cũng đuối luôn.
Hi, vậy bạn đã quyết toán với bên chủ đầu tư, xuất hóa đơn và ghi nhận doanh thu đầy đủ, trong khi giá vốn bạn lại chưa ghi nhận phần này. Bạn làm vậy thì đúng là năm 2013 lợi nhuận của bạn tăng lên, báo cáo đẹp, có thể chiếm đoạt được 150tr này và đồng thời cũng tăng thuế TNDN phải nộp theo.
Tuy nhiên thực tế đây là chi phí có thật của bạn, đã phát sinh và có chứng từ đầy đủ, giờ nếu Tòa xử bạn thua thì bạn phải ghi nhận bổ sung khoản chi phí này và giải trình toàn bộ với Thuế. Khoản này theo mình Thuế phải chấp nhận vì nó đúng mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA