Tìm hiểu về kế toán và thuế của Mỹ

• Thread starter Melvin
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhoccodon

Guest
27/4/10
7
0
0
bmt
ke toan My

Tôi đã làm việc khá lâu trong ngành kế toán và thuế và hiện đang sống và làm việc tại Mỹ. Tôi dự định sẽ tổ chức một lớp theo dạng cùng thảo luận về kế toán và thuế để giúp các bạn có nhu cầu muốn tìm hiểu. Những kiến thức này được lấy từ kỳ thi CPA của Mỹ va từ kinh nghiệm làm việc thực tế.

Các bạn quan tâm hãy gởi email tanminh242@yahoo.com hoặc để lại thông tin liên lạc, và bất cứ câu hỏi nào

Chúc các bạn luôn tìm được niềm vui và thành đạt trong nghề

N

nhoccodon

Guest
27/4/10
7
0
0
bmt
ke toan My

Cho em hỏi ?
1. Sự khác biệt giữa kế toán Mỹ và VN ?
2. Hệ thống báo cáo tài chính Mỹ và VN khác nhau ở điểm nào ?

U

Uyenkthv

Guest
4/9/09
9
0
0
Yên Bái
Anh Melvin thân!
Bi giờ là năm 2010 roài, không biết anh có còn theo dõi chuyên mục này không. Tôi hi vọng anh vẫn sẵn sàng chia sẻ với các thành viên đang quan tâm tới chuyên mục kế toán quốc tế này, trong đó có tôi.
Tôi đang cần tìm hiểu về hệ thống thuế của Mỹ, nếu không đầy đủ thì tôi rất cần biết về một số loại thuế tương tự như trong kế toán VN: ví dụ như thuế TNDN, TNCN, thuế GTGT...
Rất mong sự hồi âm của anh để chuyện mục kế toán quốc tế này không mốc meo như bi giờ...
Chúc anh sức khoẻ, hạnh phúc!
Uyên

T

Tuyet Nguyen

Guest
8/7/10
1
0
0
Tp Vũng Tàu
- Chào bạn. Bạn đang làm kế toán bên Mỹ. Vậy bạn đã nghiên cứu về hệ thống kế toán Vn chưa? Bạn có thấy sự khác biệt nhau nhiều không?
- Mình có tình huống thế này nhé: Ở Vn một số các chi phí: tiền điện, tiền nước, tiền điện thoại... của tháng 12 năm này nhưng t1 năm sau mới có HĐ (vì họ tính từ ngày 15 tháng này dến 15 tháng sau mà). Nếu là các tháng trong năm thì không sao nhưng đến cuối năm thí các CP đó lại hạch toán vào Cp năm sau (vì lúc đó mới có HD) nhưng thực tế lại là CP năm trước (khoản này cũng khá lớn). Vậy thàng 12 ta tiến hành trích trước khoản này được không - đảm bảo tính đúng kỳ mà vì khi có Kiểm toán vào họ thường tiến hành điều chỉnh làm bọn mình phải sửa lại báo cáo. Hơn nữa mình muốn phản ánh đúng thực tế chi phí mà. Bên Mỹ của bạn xử lý vấn đề này ntn?

U

Uyenkthv

Guest
4/9/09
9
0
0
Yên Bái
- Chào bạn. Bạn đang làm kế toán bên Mỹ. Vậy bạn đã nghiên cứu về hệ thống kế toán Vn chưa? Bạn có thấy sự khác biệt nhau nhiều không?
- Mình có tình huống thế này nhé: Ở Vn một số các chi phí: tiền điện, tiền nước, tiền điện thoại... của tháng 12 năm này nhưng t1 năm sau mới có HĐ (vì họ tính từ ngày 15 tháng này dến 15 tháng sau mà). Nếu là các tháng trong năm thì không sao nhưng đến cuối năm thí các CP đó lại hạch toán vào Cp năm sau (vì lúc đó mới có HD) nhưng thực tế lại là CP năm trước (khoản này cũng khá lớn). Vậy thàng 12 ta tiến hành trích trước khoản này được không - đảm bảo tính đúng kỳ mà vì khi có Kiểm toán vào họ thường tiến hành điều chỉnh làm bọn mình phải sửa lại báo cáo. Hơn nữa mình muốn phản ánh đúng thực tế chi phí mà. Bên Mỹ của bạn xử lý vấn đề này ntn?

Trong kế toán Mỹ, Cuối kỳ kế toán (tháng, năm) phải tiến hành lập bút toán điều chỉnh để phản ánh đúng số dư của một số tài khoản và xác định chính xác doanh thu, chi phí trong kỳ kinh doanh đó.
Cụ thể bút toán điều chỉnh ở đây là điều chỉnh chi phí dồn tích:
Vào cuối kỳ kế toán, một số khoản chi phí đã phát sinh nhưng chưa được ghi chép vì kế toán chưa có căn cứ để ghi hoặc chưa chi tiền. Các khoản chi phí này cần phải được tính trước vào chi phí trong kỳ kế toán.
Nợ TK chi phí…(chi phí điện, nước...)
Có TK chi phí…phải trả

P

pocolo

Guest
31/12/08
2
0
0
haiduong
em chào mọi người. hôm nay lại nghía được cái topic này, có thể là lâu lắm rồi. nhưng em cũng đang rất quan tâm.
Anh chị nào đã từng làm kế toán mỹ rồi có thể đưa ra cho em vài lời khuyên không.
Vd như cách học ntn, giáo trình thì mua ở đâu , loại nào,
Em xin cảm ơn

T

tatien49

Guest
12/7/17
1
0
1
28
sáng nay em học kế toán Mỹ buổi đầu tiên!
Điều đầu tiên là 100% English! Cái này nản quá
Thứ 2 là sao tài liệu tìm hem thấy nhiều
Thứ 3 là phần mền kế toán Mỹ! Ai có chỉ jum em với nhé
Thanks
Anh học ở Vn hay đâu vậy Anh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA