Xuất hóa đơn và hạch toán khoản lãi cho vay

• Thread starter tranhuyen86
  • Ngày gửi
T

tranhuyen86

Sơ cấp
9/9/12
12
0
1
Ha Noi
Chào các anh (chị) cho em hỏi với
Cty em cho cty mẹ vay 100tr, lãi vay 5tr. Em htoan tièn cho vay :N128/c112: 100tr, lãi: N112/c515: 5tr.
Nhưng hiện tại cty mẹ yêu cầu xuất hóa đơn tiền lãi đó, Em chưa biết xuất hóa đơn lãi như nào, thuế suất GTGT là 0% không và cách hạch toán tiền lãi vay như nào cho đúng. Em xin nhờ các ac chỉ giáo ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Xuất hóa đơn và hạch toán khoản lãi cho vay

Theo qui định trong TT219 thì các khoản thu tài chính không phải xuất HĐ bạn nhé, trước đây các DN xuất hóa đơn tiền lãi vay đều phải điều chỉnh lại.
Chỉ cần có hợp đồng vay và giấy báo ngân hàng làm chứng từ là đủ đ/k ghi nhận doanh thu - chi phí tài chính rồi.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Xuất hóa đơn và hạch toán khoản lãi cho vay

Theo qui định trong TT219 thì các khoản thu tài chính không phải xuất HĐ bạn nhé, trước đây các DN xuất hóa đơn tiền lãi vay đều phải điều chỉnh lại.
Chỉ cần có hợp đồng vay và giấy báo ngân hàng làm chứng từ là đủ đ/k ghi nhận doanh thu - chi phí tài chính rồi.

Chị không nhớ công văn nào, cũng gần đây thôi, có quy định lãi tiền vay không chịu thuế, nhưng phải lập hóa đơn đó em.
Để tìm lại công văn này chị post lên sau
@tranhuyen86 : Lãi vay không chịu thuế nên trên hóa đơn dòng thuế suất bạn bỏ trống ( nếu sử dụng hóa đơn khấu trừ)

T

tranhuyen86

Sơ cấp
9/9/12
12
0
1
Ha Noi

@ chi amtich: em xem điểm b khoản 8 của điều 4 trong ttu 219 nói lãi vay ko chịu thúê thôi a. Ben cty mẹ vẫn yêu cầu bên em xuất hóa đơn dù đã có hợp đồng rồi.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@ chi amtich: em xem điểm b khoản 8 của điều 4 trong ttu 219 nói lãi vay ko chịu thúê thôi a. Ben cty mẹ vẫn yêu cầu bên em xuất hóa đơn dù đã có hợp đồng rồi.
Theo khoản 1, điều 5 TT219 về các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT thì:
"Cơ sở kinh doanh khi nhận khoản tiền thu về bồi thường, tiền thưởng, tiền hỗ trợ nhận được, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác thì lập chứng từ thu theo quy định. Đối với cơ sở kinh doanh chi tiền, căn cứ mục đích chi để lập chứng từ chi tiền."
Như vậy đọc ở đây có thể hiểu các khoản thu tài chính như thu lãi vay thì chỉ cần lập chứng từ thu theo qui định. Tuy vậy nếu cần thiết thì bạn cứ lập hóa đơn ko thuế cho yên tâm.

T

tranhuyen86

Sơ cấp
9/9/12
12
0
1
Ha Noi
Ðề: Re: Ðề: Xuất hóa đơn và hạch toán khoản lãi cho vay

Theo khoản 1, điều 5 TT219 về các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT thì:
"Cơ sở kinh doanh khi nhận khoản tiền thu về bồi thường, tiền thưởng, tiền hỗ trợ nhận được, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác thì lập chứng từ thu theo quy định. Đối với cơ sở kinh doanh chi tiền, căn cứ mục đích chi để lập chứng từ chi tiền."
Như vậy đọc ở đây có thể hiểu các khoản thu tài chính như thu lãi vay thì chỉ cần lập chứng từ thu theo qui định. Tuy vậy nếu cần thiết thì bạn cứ lập hóa đơn ko thuế cho yên tâm.
Chị ơi, vậy khi xuất hóa đơn em hạch toán tiền lãi như này có đúng ko ạ. N131/c511: 5tr. khi nhận dc tiền lãi: N112/c131: 5tr

Chị không nhớ công văn nào, cũng gần đây thôi, có quy định lãi tiền vay không chịu thuế, nhưng phải lập hóa đơn đó em.
Để tìm lại công văn này chị post lên sau
@tranhuyen86 : Lãi vay không chịu thuế nên trên hóa đơn dòng thuế suất bạn bỏ trống ( nếu sử dụng hóa đơn khấu trừ)

Chị Xuantham tìm đc công văn thỉ up lên cho em xin với nhé. Em cảm ơn

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Chị ơi, vậy khi xuất hóa đơn em hạch toán tiền lãi như này có đúng ko ạ. N131/c511: 5tr. khi nhận dc tiền lãi: N112/c131: 5tr
Hix, mình ko phải chị, :D
Lãi vay nhận được bạn hạch toán vào TK 515 - Doanh thu hoạt động tài chính nhé.
Khoản lãi tiền cho vay bạn nên hạch toán vào TK 138 - phải thu khác:
Nợ 138/Có 515 và Nợ 112/Có 138.

T

tranhuyen86

Sơ cấp
9/9/12
12
0
1
Ha Noi

Hix, mình ko phải chị, :D
Lãi vay nhận được bạn hạch toán vào TK 515 - Doanh thu hoạt động tài chính nhé.
Khoản lãi tiền cho vay bạn nên hạch toán vào TK 138 - phải thu khác:
Nợ 138/Có 515 và Nợ 112/Có 138.
hicc, em xin lỗi ạ đổi lại cách xưng hô " anh". Em hơi lăn tăn bình thường lãi vay sẽ đưa 515 nhưng vì mình xuất hóa đơn nên vẫn đưa vào TK 515 đc ạ?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

hicc, em xin lỗi ạ đổi lại cách xưng hô " anh". Em hơi lăn tăn bình thường lãi vay sẽ đưa 515 nhưng vì mình xuất hóa đơn nên vẫn đưa vào TK 515 đc ạ?
Hóa đơn chỉ là hình thức chứng từ thôi bạn, còn hạch toán vẫn phải đúng bản chất tài khoản.

T

tranhuyen86

Sơ cấp
9/9/12
12
0
1
Ha Noi

Dạ vâng, em cảm ơn anh! À mà anh cho em hỏi thêm với ạ. bên em đang muốn hủy một số hàng hỏng, vỡ vậy thủ tục cần làm là những giấy tờ gì nếu anh có mẫu thì cho em xin luôn với nhé và khi xử lý em hạch toán vào chi phí đc ko. N811/c155.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA