Mẫu kê khai thuế TNDN 1A và 1B

• Thread starter oanhngo511
  • Ngày gửi
O

oanhngo511

Guest
20/8/13
32
0
6
31
tphcm
Mọi người cho e hỏi là mẫu kế khai thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo quý năm 2013 có 2 mẫu là 1A và 1B. Công ty e là công ty thương mại, dịch vụ, xây dựng. Năm trước lãi. Thì sẽ dùng mẫu nào ạ?
Cám ơn mọi người!!
Và với mẫu B, mục [24] Tỉ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu (%) thì sẽ tính toán như thế nào ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhlaibc

Sơ cấp
26/5/14
42
1
8
37
Nha Trang - Khánh Hòa
Ðề: Mẫu kê khai thuế TNDN 1A và 1B

Mình cũng đang định mở topic, nhưng sẵn có rồi cho mình ké với nhé!
vấn đề là trong tháng 5 và tháng 6/ 2014 bên mình có xuất 2 hóa đơn gtgt tạm ứng 30% giá trị hợp đồng và phụ lục hợp đồng. Vậy trong báo cáo thuế TNDN quý 2 mình có đưa giá trị 2 hóa đơn đó vô phần doanh thu không?
cảm ơn cả nhà nhiều!

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Mọi người cho e hỏi là mẫu kế khai thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo quý năm 2013 có 2 mẫu là 1A và 1B. Công ty e là công ty thương mại, dịch vụ, xây dựng. Năm trước lãi. Thì sẽ dùng mẫu nào ạ?
Cám ơn mọi người!!
Và với mẫu B, mục [24] Tỉ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu (%) thì sẽ tính toán như thế nào ạ?

Sử dụng mẫu nào căn cứ vào việc bạn có hạch toán đầy đủ được DT-CP hay không. Và lưu ý kê khai mẫu nào thì sử dụng thống nhất một loại.
Quý 1 bạn đang kê khai mẫu nào thì giờ bạn tiếp tục kê khai mẫu đó.
- Chỉ tiêu [24] - Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu: là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề với năm kê khai thuế TNDN tạm nộp theo quý. Công thức tính cụ thể như sau:
Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu =(Tổng thu nhập chịu thuế TNDN/Tổng doanh thu)*100%

Trong đó:
+ Tổng thu nhập chịu thuế TNDN: Là số liệu trên chỉ tiêu B12 của Tờ khai quyết toán thuế TNDN năm trước của doanh nghiệp
+ Tổng doanh thu: số liệu để tính chỉ tiêu này được lấy từ Phụ lục kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh kèm theo Tờ khai quyết toán thuế TNDN của năm trước và được xác định bằng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ trừ đi (-) các khoản giảm trừ doanh thu cộng với (+) doanh thu hoạt động tài chính cộng với (+) thu nhập khác.
Trường hợp người nộp thuế đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ người nộp thuế đã kê khai thì áp dụng theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế.
Thân!

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Mình cũng đang định mở topic, nhưng sẵn có rồi cho mình ké với nhé!
vấn đề là trong tháng 5 và tháng 6/ 2014 bên mình có xuất 2 hóa đơn gtgt tạm ứng 30% giá trị hợp đồng và phụ lục hợp đồng. Vậy trong báo cáo thuế TNDN quý 2 mình có đưa giá trị 2 hóa đơn đó vô phần doanh thu không?
cảm ơn cả nhà nhiều!

bạn tham khảo thêm Khoản 2 điều 8 NĐ 218/2013/NĐ-CP:
2. Thời điểm xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế đối với hàng hóa bán ra là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu, quyền sử dụng hàng hóa cho người mua.
Thời điểm xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế đối với dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ cho người mua hoặc thời điểm lập hóa đơn cung ứng dịch vụ.

O

oanhngo511

Guest
20/8/13
32
0
6
31
tphcm

Cho mình hỏi thêm chút nữa. Đây là BCKQHĐKD năm 2013 của công ty, phần tính thuế TNDN mình ko hiểu sao chị kế toán trước lại làm vậy ( Cái phần mình có bôi màu vàng đó). Chị ấy lấy thu nhập chịu thuế chia 2, rùi vừa nhân với Ts 25%, vừa Ts 20%
Cám ơn bạn nhiều
Mình có đính kèm file ở dưới

Đính kèm

• hdkd.xlsx
    15.6 KB · Lượt xem: 8
T

thanhlaibc

Sơ cấp
26/5/14
42
1
8
37
Nha Trang - Khánh Hòa

Vậy là phải báo cáo thuế thu nhập số tiền tạm ứng đó. vì mình có xuất hóa đơn mà. vậy trong mục đó mình vẫn ghi rõ tạm ứng 30% giá trị hợp đồng A? đúng ko @binhminhsom.

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Cho mình hỏi thêm chút nữa. Đây là BCKQHĐKD năm 2013 của công ty, phần tính thuế TNDN mình ko hiểu sao chị kế toán trước lại làm vậy ( Cái phần mình có bôi màu vàng đó). Chị ấy lấy thu nhập chịu thuế chia 2, rùi vừa nhân với Ts 25%, vừa Ts 20%
Cám ơn bạn nhiều
Mình có đính kèm file ở dưới

Doanh nghiệp của bạn là
[FONT=&amp]doanh nghiệp có quy mô vừa và nhỏ (sử dụng dưới 200 lao động làm việc toàn bộ thời gian và có doanh thu năm không quá 20 tỷ đồng)[/FONT]
và được áp dụng thuế suất 20% từ ngày 01/07/2013 (Theo 02/NQ-CP ngày 07/01/2013)
Và việc tách thu nhập chịu thuế thành 2 phần để tính thuế theo 2 mức thuế suất áp dụng theo TT 141/2013/TT-BTC ngày 16/10/2013)

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Vậy là phải báo cáo thuế thu nhập số tiền tạm ứng đó. vì mình có xuất hóa đơn mà. vậy trong mục đó mình vẫn ghi rõ tạm ứng 30% giá trị hợp đồng A? đúng ko @binhminhsom.

Đúng rồi bạn nhé...............

O

oanhngo511

Guest
20/8/13
32
0
6
31
tphcm

@binhminhsom: Cho e hỏi thêm cái. E thấy công ty không tính và nộp thuế TNDN tạm tính theo quý. Không bt làm như vậy có đúng ko ạ? Và doanh nghiệp như thế nào thì mới không phải tính thuế TNDN tạm tính ạ

Sửa lần cuối:
binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

@binhminhsom: Cho e hỏi thêm cái. E thấy công ty không tính và nộp thuế TNDN tạm tính theo quý. Không bt làm như vậy có đúng ko ạ? Và doanh nghiệp như thế nào thì mới không phải tính thuế TNDN tạm tính ạ

Chưa rõ câu hỏi của bạn, DN không tính và nộp thuế nhưng thực hiện việc nộp tờ khai hay không? hay không thực hiện cả 3 việc trên (Không tính, khai, nộp?)
CÒn về kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp thì bắt buộc kê khai
theo khoản 2 điều 12 TT156/201/TT-BTC
2. Khai thuế thu nhập doanh nghiệp là khai tạm tính theo quý, khai quyết toán năm và khai quyết toán đến thời điểm có quyết định về việc doanh nghiệp thực hiện chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động...
cho dù có phát sinh hay không thì vẫn phải nộp tờ khai
theo điểm c khoản 1 điều 10/TT156/2013/TT-BTC
[FONT=&quot]c) Đối với loại thuế khai theo tháng, quý, tạm tính theo quý hoặc năm, nếu trong kỳ tính thuế không phát sinh nghĩa vụ thuế hoặc người nộp thuế đang thuộc diện được hưởng ưu đãi, miễn giảm thuế thì người nộp thuế vẫn phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế theo đúng thời hạn quy định, trừ trường hợp đã chấm dứt hoạt động kinh doanh và trường hợp tạm ngừng kinh doanh theo hướng dẫn tại điểm đ khoản 1 Điều này và các trường hợp không phải nộp hồ sơ khai thuế theo hướng dẫn tại Điều 16, Điều 17, Điều 18 Thông tư này.

Doanh nghiệp không phải tính, khai thuế TNDN tạm tính: Đỏ đậm ở trên
[/FONT]

T

thanhlaibc

Sơ cấp
26/5/14
42
1
8
37
Nha Trang - Khánh Hòa

Mình lần đầu làm báo cáo thuế TNDN nên rất bổi rối mong cả nhà giúp đỡ.
cty mình là loại DN vừa và nhỏ. báo cáo thuế theo mẫu 01B.
Mình thắc mắc ở chỉ tiêu (24) : tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu.
sao lúc mình mở file ra đã có số mặc định là 4,500.
Theo mình biết thì tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu được tính = (tổng thu nhập chịu thuế TNDN/ Tổng doanh thu) x 100%.
Tổng thu nhập chịu thuế năm vừa rồi của cty là 575.282
tổng doanh thu: 659.718.309 đồng.
Theo đó thì tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu là : 0,087

Vậy mình tự điền vào chỉ tiêu (24) là 0,087 đúng ko?
@binminhsom help me

O

oanhngo511

Guest
20/8/13
32
0
6
31
tphcm

Chưa rõ câu hỏi của bạn, DN không tính và nộp thuế nhưng thực hiện việc nộp tờ khai hay không? hay không thực hiện cả 3 việc trên (Không tính, khai, nộp?)
@binhminhsom: Công ty e chỉ khai thôi, chứ ko tính và nộp. Tại e thấy trong NKC năm thì không thấy hạch toán chi phí thuế TNDN quý

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Mình lần đầu làm báo cáo thuế TNDN nên rất bổi rối mong cả nhà giúp đỡ.
cty mình là loại DN vừa và nhỏ. báo cáo thuế theo mẫu 01B.
Mình thắc mắc ở chỉ tiêu (24) : tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu.
sao lúc mình mở file ra đã có số mặc định là 4,500.
Theo mình biết thì tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu được tính = (tổng thu nhập chịu thuế TNDN/ Tổng doanh thu) x 100%.
Tổng thu nhập chịu thuế năm vừa rồi của cty là 575.282
tổng doanh thu: 659.718.309 đồng.
Theo đó thì tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu là : 0,087

Vậy mình tự điền vào chỉ tiêu (24) là 0,087 đúng ko?
@binminhsom help me

Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu =(Tổng thu nhập chịu thuế TNDN/Tổng doanh thu)*100%
Có thể do tờ khai trước đang để là 4,5 nên kỳ này nó tự nhảy, bạn tính lại và gõ tay vào nhé.

O

oanhngo511

Guest
20/8/13
32
0
6
31
tphcm

@thanhlaibc: E cũng nghĩ vậy, nhưng trong Nhật ký chung không thấy hạch toán chi phí thuế TNDN hàng quý. E hỏi thì chỉ trả lời là không tính nhưng hàng quý có nộp hồ sơ khai thuế rồi :(

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

@thanhlaibc: E cũng nghĩ vậy, nhưng trong Nhật ký chung không thấy hạch toán chi phí thuế TNDN hàng quý. E hỏi thì chỉ trả lời là không tính nhưng hàng quý có nộp hồ sơ khai thuế rồi :(

Việc chỉ kê khai mà không tính - nộp sẽ sảy ra các trường hợp:
1. Nếu kê khai theo mẫu 01A, CQT cho rằng Cty bạn kê khai không đúng, khai sai -> phạt
2. Có kê khai phát sinh tiền thuế phải nộp mà không nộp thì sẽ phải nộp bổ sung kèm theo tiền phạt chậm nộp; Nếu kê khai lỗ không phát sinh số thuế phải nộp thì có thể bỏ qua.

O

oanhngo511

Guest
20/8/13
32
0
6
31
tphcm

@binhminhsom: hơ, vậy cái công ty này nó thể loại gì ta? E cũng tìm hiểu là theo quy định phải tính và nộp thuế tạm tính. Mà e xem trong Nhật ký chung, không thấy hạch toán. Mà nếu như a nói thì cũng phải hạch toán tiền phạt chứ, mà e cũng không thấy lun. Em hỏi thì chỉ trả lời là không hạch toán nhưng hàng quý có nộp tờ khai tạm tính rồi.
E gửi a file nhật ký chung, e đã trích lọc Tk 8211 và 3334. A có thể xem giùm e là như thế nào ko ạ?

Đính kèm

• NKC- 2013-KHANG THINH-1.xlsx
    245.4 KB · Lượt xem: 5
T

thanhlaibc

Sơ cấp
26/5/14
42
1
8
37
Nha Trang - Khánh Hòa

@oanhngo511

Vậy có thể là do không phát sinh nên không nộp. hoặc như Binhminhsom nói đó. quý 1 vừa rồi cty mình cũng chỉ kê không nộp. Vì chỉ phát sinh mua vào chứ ko có doanh thu.

Sửa lần cuối:
T

thanhlaibc

Sơ cấp
26/5/14
42
1
8
37
Nha Trang - Khánh Hòa

@binhminhsom: mình tính rồi được có 0,087 nên thấy không chắc.
bởi vậy mình xem lại những báo cáo 2013, thì thấy chị Kt cũ để tỷ lệ đó là 4,450
Mình lấy số liệu 2012 để tính:
tổng thu nhập chịu thuế : (mã số B12 trong tờ khai quyết toán thuế năm 2012): 20.365.466
Tổng doanh thu : 2.139.378.190
Mình tính được 0,0095 à.
Bởi vậy mình mới thấy bối rối

O

oanhngo511

Guest
20/8/13
32
0
6
31
tphcm

@oanhngo511

Vậy có thể là do không phát sinh nên không nộp. hoặc như Binhminhsom nói đó. quý 1 vừa rồi cty mình cũng chỉ kê không nộp. Vì chỉ phát sinh mua vào chứ ko có doanh thu. @thanhlaibc: mình thử tính quý I rùi, có lãi bạn ơi :(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA