Xuất hóa đơn GTGT cho khách lẻ

• Thread starter thuanptmss
  • Ngày gửi
T

thuanptmss

Sơ cấp
Các bác giúp em với ạ!
em mới đi làm chỗ công ty này, cty kinh doanh hàng đồ gỗ mỹ nghệ và khi khách mua hàng em chỉ ghi trên hóa đơn là khách lẻ không có tên khách, không có địa chỉ, không có mã số thuế thì có được ko ạ. Vì khách hàng của cửa hàng công ty em đa phần là người nước ngoài!!!!! Họ không cần hóa đơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
Ðề: Xuất hóa đơn GTGT cho khách lẻ

THÔNG TƯ: Số: 39/2014/TT-BTC Hà Nội, ngày 31 tháng 3 năm 2014
HƯỚNG DẪN THI HÀNH NGHỊ ĐỊNH SỐ 51/2010/NĐ-CP NGÀY 14 THÁNG 5 NĂM 2010 VÀ NGHỊ ĐỊNH SỐ 04/2014/NĐ-CP NGÀY 17 THÁNG 01 NĂM 2014 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH VỀ HÓA ĐƠN BÁN HÀNG HÓA, CUNG ỨNG DỊCH VỤ​
Chương III
Điều 16. Lập hóa đơn
2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn
SỬ DỤNG HÓA ĐƠN
b) Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.
= > Bạn có thể ghi theo hai nội dung :
- Người mua không lấy hóa đơn
-Người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Đúng rồi bạn ạ. Khách lẻ nào có địa chỉ thì bạn ghi. Còn nếu không có thì bạn ghi: Người mua không cung cấp tên (địa chỉ).

T

thanhtrang201089

Guest
17/3/14
57
2
8
34
Hà Nội

Đúng rồi bạn ạ. Khách lẻ nào có địa chỉ thì bạn ghi. Còn nếu không có thì bạn ghi: Người mua không cung cấp tên (địa chỉ).
Nếu viết hóa đơn GTGT mà ko có tên, địa chỉ người mua rõ ràng thì có gặp khó khăn gì khi khấu trừ thuế ko ạ?

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Nếu viết hóa đơn GTGT mà ko có tên, địa chỉ người mua rõ ràng thì có gặp khó khăn gì khi khấu trừ thuế ko ạ?

Bạn là bên bán hàng (xuất HD). Bạn bán hàng bao nhiêu, xuất HD bấy nhiêu (không trốn thuế), thuế chẳng mừng thì thôi chứ, sao lại khó khăn khi khấu trừ thuế được?
Bạn bán hàng, bạn nộp thuế mà ;)

T

thanhdo2013

Sơ cấp
14/7/13
40
0
6
34
tp thanh hoa

Công ty e làm bên môi giới BĐS khách hàng cũng không lấy hóa đơn nhưng lại cugn cấp tên và địa chỉ thì ghi thế nào? anh, chị cho e y kiến với, năm 2013 e xuất nhưng toàn ghi tên và địa chỉ của khách hàng nhưng khôgn ghi kahchs hàng không lấy hóa đơn có việc gì không? tất cả các liên của hóa đơn đều lưu tại cuốn không xé rời

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

HƯỚNG DẪN THI HÀNH NGHỊ ĐỊNH SỐ 51/2010/NĐ-CP NGÀY 14 THÁNG 5 NĂM 2010 VÀ NGHỊ ĐỊNH SỐ 04/2014/NĐ-CP NGÀY 17 THÁNG 01 NĂM 2014 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH VỀ HÓA ĐƠN BÁN HÀNG HÓA, CUNG ỨNG DỊCH VỤ

Chương III: SỬ DỤNG HÓA ĐƠN

Điều 16. Lập hóa đơn

SỬ DỤNG HÓA ĐƠN
b) Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.
= > Bạn có thể ghi theo hai nội dung : có thể ghi một trong hai nội dung đều đựơc
- Người mua không lấy hóa đơn: dành cho cá nhân…
-Người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế: dành cho người của tổ chức doanh nghiệp đi mua nhưng ko lấy hóa đơn…

Vậy hóa đơn nào cũng ghi người mua ko cung cấp tên địa chỉ hả bác chudinhxinh

T

thiduongthanh

Trung cấp

Chào bạn ,bạn cho mình hỏi sau khi mình ghi lên hóa đơn như vậy mình có xé ra không hay là vẫn để nguyên và lưu trong cuốn hóa đơn vậy ha

HƯỚNG DẪN THI HÀNH NGHỊ ĐỊNH SỐ 51/2010/NĐ-CP NGÀY 14 THÁNG 5 NĂM 2010 VÀ NGHỊ ĐỊNH SỐ 04/2014/NĐ-CP NGÀY 17 THÁNG 01 NĂM 2014 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH VỀ HÓA ĐƠN BÁN HÀNG HÓA, CUNG ỨNG DỊCH VỤ

Chương III: SỬ DỤNG HÓA ĐƠN

Điều 16. Lập hóa đơn

SỬ DỤNG HÓA ĐƠN
= > Bạn có thể ghi theo hai nội dung : có thể ghi một trong hai nội dung đều đựơc
- Người mua không lấy hóa đơn: dành cho cá nhân…
-Người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế: dành cho người của tổ chức doanh nghiệp đi mua nhưng ko lấy hóa đơn…

T

thuanptmss

Sơ cấp

Em cảm ơn bác @chudinhxinh nhé
bác cho em hỏi luôn với ạ cty em kê khai thuế GTGT 2 quý cuối năm 2013 bị sai thì giờ em nộp bổ sung có được ko hả bác.
em phải làm lại từ đầu để còn làm sổ sách bác ạ!
Bác tư vấn giúp em luôn nhé bác @chudinhxinh

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

bác cho em hỏi luôn với ạ cty em kê khai thuế GTGT 2 quý cuối năm 2013 bị sai thì giờ em nộp bổ sung có được ko hả bác.
Bạn có thể làm KHBS để điều chỉnh. Sổ sách thì có phương pháp điều chỉnh được nêu cụ thể trong QĐ15 hoặc QĐ48. Nếu điều chỉnh dẫn đến thay đổi BCTC, quyết toán thuế TNDN thì làm công văn xin thay thế, KHBS.

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

THÔNG TƯ Số: 39/2014/TT-BTC Hà Nội, ngày 31 tháng 3 năm 2014
Hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ​
Điều 4. Nội dung trên hóa đơn đã lập
c) Tên liên hóa đơn.
Liên hóa đơn là các tờ trong cùng một số hóa đơn. Mỗi số hoá đơn phải có từ 2 liên trở lên và tối đa không quá 9 liên, trong đó:
+ Liên 1: Lưu. Lưu tại cuống hóa đơn không được phép xé ra
+ Liên 2: Giao cho người mua. Xé ra giao người mua hàng

Các liên từ liên thứ 3 trở đi được đặt tên theo công dụng cụ thể mà người tạo hoá đơn quy định. Riêng hoá đơn do cơ quan thuế cấp lẻ phải có 3 liên, trong đó liên 3 là liên lưu tại cơ quan thuế.
= > Trừờng hợp này khách hàng ko lấy hóa đơn nên liên 2 liên đỏ giao khách được lưu tại cuống ko xé ra
Bạn có thể xé liên 3:

= > Liên 3 liên màu xanh trở đi bạn có thể xé ra kẹp cùng với các chứng từ, nếu ko muốn xé thì bạn có thể phô tô ra rồi kẹp với các chứng từ đi kèm
- Mỗi chứng từ hoặc một nhóm chứng từ phải kèm theo
Hóa đơn đầu ra:
+Hóa đơn bán ra liên xanh < 20 triệu mà thu băng tiền mặt: phải kẹp theo Phiếu thu + đồng thời kẹp thêm phiếu xuất kho or biên bản giao hàng ( thương mại) hoặc kẹp biên bản nghiệm thu ( xây dựng) phô tô + biên bản xác nhận khối lượng phô tô + bảng quyết toán khối lượng phô tô nếu có, kẹp theo hợp đồng phô tô và thanh lý phô tô nếu có.
+Hóa đơn bán ra liên xanh > 20 triệu : phải kẹp theo phiếu kế toán (hay phiếu hoạch toán) + đồng thời kẹp thêm phiếu xuất kho or biên bản giao hàng ( thương mại) hoặc kẹp biên bản nghiệm thu ( xây dựng) phô tô + biên bản xác nhận khối lượng phô tô + bảng quyết toán khối lượng nếu có, kẹp theo hợp đồng phô tô và thanh lý phô tô nếu có.=> sau này nhận được tiền kẹp thêm : - Khi khách hàng chuyển vào TK của cty : Giấy báo có

Chào bạn ,bạn cho mình hỏi sau khi mình ghi lên hóa đơn như vậy mình có xé ra không hay là vẫn để nguyên và lưu trong cuốn hóa đơn vậy ha

Bạn làm theo chỉ dẫn của anh phantuannam

mkhank4

mkhank4

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
3/5/13
259
82
28
35
cantho

@thuanptmss làm sai được quyền sữa nêu sai thì làm bổ sung nộp lại không sao cả

miễn trước khi cơ quan thuế xuống thanh tra tại trụ sở công ty thì làm lại được hết

T

thanhdo2013

Sơ cấp
14/7/13
40
0
6
34
tp thanh hoa

Bác @chudinhxinh và mọi người tư vấn giúp e? Năm 2013 e xuất hóa đơn cho khách hàng là cá nhân, người mua không lấy hóa đơn. e ghi như thế này có đc không:
Họ tên ngưòi mua hàng:Lê bá Đạt
Tên đơn vị:..........
MST:....................................
Địa chỉ: Phố 4, phường quảng Thắng, TP Thanh Hóa
Tất cả các liên e đều đng lưu tại cuốn
Giờ e viết thêm như thế này có việc gì không?
Họ tên ngưòi mua hàng: Lê bá Đạt - Người mua không lấy hóa đơn
Tên đơn vị:..........
MST:....................................
Địa chỉ: Phố 4, phường quảng Thắng, TP Thanh Hóa

mkhank4

mkhank4

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
3/5/13
259
82
28
35
cantho

@thanhdo2013 không sao đâu bạn
bạn chỉ cần ghi thế này là được
Người mua không lấy hóa đơn rồi. Theo thông tư 39/2014/TT-BTC như thế sẽ chuẩn hơn
còn nếu biết tên người mua hàng thì ghi tên ra là được rồi

Nói chung bạn có xuất hóa đơn là tốt rồi không sao đâu. vì không có thuế nào mà xuất toán Doanh thu của bạn cả
mình làm ở nhà hàng khách sạn 4 năm và bên mình chỉ xuât
Bảng Kê Bán Lẻ
và đã quyết toán rồi vẫn oke hết

T

thuanptmss

Sơ cấp

Thế mình ghi là Họ tên người mua hàng: Khách lẻ - Người mua không lấy hóa đơn
Hoặc Khách lẻ_ Người mua không cung cấp tên địa chỉ còn các thông tin khác để trống thì có được không hả Bác @chudinhxinh và bác @mkhank4

T

thanhdo2013

Sơ cấp
14/7/13
40
0
6
34
tp thanh hoa

Cảm ơn bạn @mkhank4 nhé

Xem nhiều