Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

  • Thread starter lamtruc
  • Ngày gửi
L

lamtruc

Sơ cấp
25/6/14
8
0
0
tp.hcm
E chào a/c!
A/c cho e hỏi cty e mới xin cấp chứng từ khấu trừ thuế trong tháng 6, giờ e fai nộp báo cao quý 2 vậy chứng từ này e có thể dùng để viết cho tháng 1,2,3 rồi làm chung báo cáo quý 2 được k ah. Và những lao động thường xuyên ở cty, cty trả lương hàng tháng, nhưng ko ũy quyền quyết toán thuế thì cấp chứng từ hàng tháng, quý hay là cuối năm mới cấp 1 lần?
E đang rất cần gấp vì đã đến hạn nộp báo cáo rồi. Mong a/c giúp e
Ths a/c nhìu!
 
L

lamtruc

Sơ cấp
25/6/14
8
0
0
tp.hcm
Ðề: Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Không có ai giúp e sao? e đang cần rất rất gấp :yo yo (57)::yo yo (57)::yo yo (5http://www.webketoan.vn/forum/images/smilies/yo%20yo/yo%20yo%20(57).gif7)::yo yo (57):
 
phantuannam

phantuannam

www.phantuannam.com
Ðề: Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

E chào a/c!
A/c cho e hỏi cty e mới xin cấp chứng từ khấu trừ thuế trong tháng 6, giờ e fai nộp báo cao quý 2 vậy chứng từ này e có thể dùng để viết cho tháng 1,2,3 rồi làm chung báo cáo quý 2 được k ah. Và những lao động thường xuyên ở cty, cty trả lương hàng tháng, nhưng ko ũy quyền quyết toán thuế thì cấp chứng từ hàng tháng, quý hay là cuối năm mới cấp 1 lần?
Căn cứ khoản 2 điều 25 thông tư 111/2013/TT-BTC có quy định:

2. Chứng từ khấu trừ
a) Tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập đã khấu trừ thuế theo hướng dẫn tại khoản 1, Điều này phải cấp chứng từ khấu trừ thuế theo yêu cầu của cá nhân bị khấu trừ. Trường hợp cá nhân ủy quyền quyết toán thuế thì không cấp chứng từ khấu trừ.

b) Cấp chứng từ khấu trừ trong một số trường hợp cụ thể như sau:

b.1) Đối với cá nhân không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng: cá nhân có quyền yêu cầu tổ chức, cá nhân trả thu nhập cấp chứng từ khấu trừ cho mỗi lần khấu trừ thuế hoặc cấp một chứng từ khấu trừ cho nhiều lần khấu trừ thuế trong một kỳ tính thuế.

Ví dụ 15: Ông Q ký hợp đồng dịch vụ với công ty X để chăm sóc cây cảnh tại khuôn viên của Công ty theo lịch một tháng một lần trong thời gian từ tháng 9/2013 đến tháng 4/2014. Thu nhập của ông Q được Công ty thanh toán theo từng tháng với số tiền là 03 triệu đồng. Như vậy, trường hợp này ông Q có thể yêu cầu Công ty cấp chứng từ khấu trừ theo từng tháng hoặc cấp một chứng từ phản ánh số thuế đã khấu trừ từ tháng 9 đến tháng 12/2013 và một chứng từ cho thời gian từ tháng 01 đến tháng 04/2014.

b.2) Đối với cá nhân ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên: tổ chức, cá nhân trả thu nhập chỉ cấp cho cá nhân một chứng từ khấu trừ trong một kỳ tính thuế.

Ví dụ 16: Ông R ký hợp đồng lao động dài hạn (từ tháng 9/2013 đến tháng hết tháng 8/2014) với công ty Y. Trong trường hợp này, nếu ông R thuộc đối tượng phải quyết toán thuế trực tiếp với cơ quan thuế và có yêu cầu Công ty cấp chứng từ khấu trừ thì Công ty sẽ thực hiện cấp 01 chứng từ phản ánh số thuế đã khấu trừ từ tháng 9 đến hết tháng 12/2013 và 01 chứng từ cho thời gian từ tháng 01 đến hết tháng 8/2014.
Căn cứ điều 6 thông tư 111/2013/TT-BTC có quy định
Điều 6. Kỳ tính thuế
1. Đối với cá nhân cư trú
a) Kỳ tính thuế theo năm: áp dụng đối với thu nhập từ kinh doanh và thu nhập từ tiền lương, tiền công.
Do đó bạn có thể cấp 1 lần chứng từ khấu trừ cho họ vào thời điểm đến hết tháng 12/2014 là được.
 
L

lamtruc

Sơ cấp
25/6/14
8
0
0
tp.hcm
Ðề: Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Căn cứ khoản 2 điều 25 thông tư 111/2013/TT-BTC có quy định:



Căn cứ điều 6 thông tư 111/2013/TT-BTC có quy định


Do đó bạn có thể cấp 1 lần chứng từ khấu trừ cho họ vào thời điểm đến hết tháng 12/2014 là được.
vậy là e có thể cộng dồn tiền thuế đã khấu tr trong 1 năm lại rồi viết trên 1 chứng từ thôi fai k a?
nếu vậy thì hàng quý e có fai nộp báo báo tình hình sử dụng chứng từ k?
A có thể trả lời giúp e cái này lun đc k ah
cty e mới xin cấp chứng từ khấu trừ thuế trong tháng 6, giờ e fai nộp báo cao quý 2 vậy chứng từ này e có thể dùng để viết cho tháng 1,2,3 rồi làm chung báo cáo quý 2 được k ah
Cám ơn a rất nhiều!
 
phantuannam

phantuannam

www.phantuannam.com
Ðề: Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

vậy là e có thể cộng dồn tiền thuế đã khấu tr trong 1 năm lại rồi viết trên 1 chứng từ thôi fai k a?
nếu vậy thì hàng quý e có fai nộp báo báo tình hình sử dụng chứng từ k?
A có thể trả lời giúp e cái này lun đc k ah
cty e mới xin cấp chứng từ khấu trừ thuế trong tháng 6, giờ e fai nộp báo cao quý 2 vậy chứng từ này e có thể dùng để viết cho tháng 1,2,3 rồi làm chung báo cáo quý 2 được k ah
Cám ơn a rất nhiều!
- Vẫn báo cáo tình hình sử dụng chứng từ bình thường như với hóa đơn.
- Nếu là nhân viên công ty (HĐLĐ>3 tháng) nếu ủy quyền thì không phải cấp chứng từ.
- Nếu tự quyết toán thì cuối năm cấp 1 lần cho số tiền đã khấu trừ.
 
L

lamtruc

Sơ cấp
25/6/14
8
0
0
tp.hcm
Ðề: Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

- Vẫn báo cáo tình hình sử dụng chứng từ bình thường như với hóa đơn.
- Nếu là nhân viên công ty (HĐLĐ>3 tháng) nếu ủy quyền thì không phải cấp chứng từ.
- Nếu tự quyết toán thì cuối năm cấp 1 lần cho số tiền đã khấu trừ.
Vậy còn về phần thuế tháng 1, 2,3 mà bên cty e đã khấu trừ của NV và nộp cho thuế thì có cần đc sử dụng chứng từ mới cấp này để viết đc k? vì chứng từ này đc cấp vào tháng 6
 
phantuannam

phantuannam

www.phantuannam.com
Ðề: Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Vậy còn về phần thuế tháng 1, 2,3 mà bên cty e đã khấu trừ của NV và nộp cho thuế thì có cần đc sử dụng chứng từ mới cấp này để viết đc k? vì chứng từ này đc cấp vào tháng 6
Hì nếu theo logic của ví dụ 16 trong TT111

Ví dụ 16: Ông R ký hợp đồng lao động dài hạn (từ tháng 9/2013 đến tháng hết tháng 8/2014) với công ty Y. Trong trường hợp này, nếu ông R thuộc đối tượng phải quyết toán thuế trực tiếp với cơ quan thuế và có yêu cầu Công ty cấp chứng từ khấu trừ thì Công ty sẽ thực hiện cấp 01 chứng từ phản ánh số thuế đã khấu trừ từ tháng 9 đến hết tháng 12/2013 và 01 chứng từ cho thời gian từ tháng 01 đến hết tháng 8/2014.

Việc cấp chứng từ khấu trừ trong tháng 06/2014 cho các tháng trước đó là hoàn toàn hợp lý! Tất nhiên ngày tháng của chứng từ không nhỏ hơn ngày được cấp chứng từ của cơ quan thuế.
 
L

lamtruc

Sơ cấp
25/6/14
8
0
0
tp.hcm
Ðề: Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Hì nếu theo logic của ví dụ 16 trong TT111

Ví dụ 16: Ông R ký hợp đồng lao động dài hạn (từ tháng 9/2013 đến tháng hết tháng 8/2014) với công ty Y. Trong trường hợp này, nếu ông R thuộc đối tượng phải quyết toán thuế trực tiếp với cơ quan thuế và có yêu cầu Công ty cấp chứng từ khấu trừ thì Công ty sẽ thực hiện cấp 01 chứng từ phản ánh số thuế đã khấu trừ từ tháng 9 đến hết tháng 12/2013 và 01 chứng từ cho thời gian từ tháng 01 đến hết tháng 8/2014.

Việc cấp chứng từ khấu trừ trong tháng 06/2014 cho các tháng trước đó là hoàn toàn hợp lý! Tất nhiên ngày tháng của chứng từ không nhỏ hơn ngày được cấp chứng từ của cơ quan thuế.
E làm phiền a thêm xíu nữa nha.
E muốn nhờ a chỉ giúp e cách làm báo cáo tình hình sử dụng chứng từ khấu trừ thuế theo quý, e k biết fai làm theo mẫu nào cả và thời hạn cuối để nộp là ngày nào?
ths a!
 
N

nnanguyet

Sơ cấp
31/10/12
57
1
8
30
daklak
Ðề: Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Bạn tìm đọc Thông tư 37/2010/TT-BTC ngày 18/3/2010 Hướng dẫn về việc phát hành, sử dụng, quản lý chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân tự in trên máy tính. Hàng quý thực hiện báo cáo tình hình sử dụng chứng từ khấu trừ (theo phụ lục đính kèm Thông tư này) chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quý sau.
 
M

minhnguyet107

Sơ cấp
22/9/09
38
0
6
36
Quảng Ngãi
Ðề: Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Các bạn cho mình hỏi, nếu nhân viên không có phát sinh tiên thuế, nhưng đã lỡ xuất chứng từ khấu trừ thuế có sao không?
 
Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Core Team
25/12/08
347
116
43
TP.HCM
Ðề: Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Các bạn cho mình hỏi, nếu nhân viên không có phát sinh tiên thuế, nhưng đã lỡ xuất chứng từ khấu trừ thuế có sao không?
Nhân viên này có mấy nguồn thu nhập? ký hợp đồng lao động với công ty là dài hạn or ngắn hạn dưới 3 tháng?
 
dannie

dannie

Sơ cấp
27/6/14
14
0
1
tphcm
Ðề: Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Các bạn cho mình hỏi, nếu nhân viên không có phát sinh tiên thuế, nhưng đã lỡ xuất chứng từ khấu trừ thuế có sao không?
không có phát sinh tiền thuế => tiền thuế = 0...
bạn ghi đúng số tiền trên chứng từ khấu trừ thuế thì chẳng sao cả :yo yo (6):
 

Thành viên trực tuyến

  • bobodinh
  • dohuyphuc
  • hongduc20

Xem nhiều

TEXT LINK