Hóa đơn GTGT đầu vào chưa thanh toán theo thời hạn hợp đồng đã kê khai thuế GTGT...

  • Thread starter Clover Pham
  • Ngày gửi
Clover Pham

Clover Pham

Just be yourself
17/6/14
24
0
1
26
daklak
Anh chị cho em hỏi.
Tháng 5 vừa rồi em mới nhận được hóa đơn từ nhà cung cấp, nhưng là hóa đơn của tháng 3, tháng 4 anh chị à. Đi kèm hóa đơn còn kèm theo hợp đồng, trên hợp đồng ghi rõ thanh toán ngay khi nhận hàng. Nhưng bên em vẫn chưa thanh toán. Em đã làm kê khai thuế GTGT vào tháng 5. Vậy có được không ạ? Em có phải làm phụ lục hợp đồng gia hạn thanh toán không ạ?
 
hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Thành viên thân thiết
27/11/09
232
2
18
TPHCM
Ðề: Hóa đơn GTGT đầu vào chưa thanh toán theo thời hạn hợp đồng đã kê khai thuế GTGT...

Anh chị cho em hỏi.
Tháng 5 vừa rồi em mới nhận được hóa đơn từ nhà cung cấp, nhưng là hóa đơn của tháng 3, tháng 4 anh chị à. Đi kèm hóa đơn còn kèm theo hợp đồng, trên hợp đồng ghi rõ thanh toán ngay khi nhận hàng. Nhưng bên em vẫn chưa thanh toán. Em đã làm kê khai thuế GTGT vào tháng 5. Vậy có được không ạ? Em có phải làm phụ lục hợp đồng gia hạn thanh toán không ạ?
Bạn kê khai thuế vào tháng 5 bình thường không vấn đề gì. Thông thường thì không cần làm gia hạn thanh tóan, nhưng mình cũng gặp vài KH kỹ tính thì họ yêu cầu làm phụ lục gia hạn thanh toán.
 
Clover Pham

Clover Pham

Just be yourself
17/6/14
24
0
1
26
daklak
Ðề: Hóa đơn GTGT đầu vào chưa thanh toán theo thời hạn hợp đồng đã kê khai thuế GTGT...

Bạn kê khai thuế vào tháng 5 bình thường không vấn đề gì. Thông thường thì không cần làm gia hạn thanh tóan, nhưng mình cũng gặp vài KH kỹ tính thì họ yêu cầu làm phụ lục gia hạn thanh toán.
Vậy không ảnh hưởng gì tới việc kê khai thuế ạ. Tại em nghe nói Hóa đơn đầu vào phải thanh toán rồi mới được kê khai thuế....Có đúng vậy không ạ.
 
L

letuyen04061987

Sơ cấp
Ðề: Hóa đơn GTGT đầu vào chưa thanh toán theo thời hạn hợp đồng đã kê khai thuế GTGT...

Sao lại thế nhỉ? Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31 tháng 12 năm 2013 Điều 15: Điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào đâu có thể kê thoải mái dược nhỉ? Mình đang nghiên cứu Thông tư này, bạn nghiên cứu nhé?!
 
hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Thành viên thân thiết
27/11/09
232
2
18
TPHCM
Ðề: Hóa đơn GTGT đầu vào chưa thanh toán theo thời hạn hợp đồng đã kê khai thuế GTGT...

@letuyen04061987 bạn nghiên cứu thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31 tháng 12 năm 2013 điều 14 và điều 15 cho kỹ nhé. Bạn @Clover Pham hỏi tháng 5 có kê khai hóa đơn tháng 3, tháng 4 đuợc không.

Điều 14 có ghi rõ:
"1. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ, kể cả thuế GTGT đầu vào không được bồi thường của hàng hóa chịu thuế GTGT bị tổn thất.

8. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong kỳ nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của kỳ đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho.

Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ bị sai sót thì được kê khai, khấu trừ bổ sung trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế."

Điều 14 này trả lời cho việc bạn @Clover Pham có kê khai thuế GTGT đầu vào trong tháng 5 được hay không.

Còn việc có đủ điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào hay không thì phải xem điều 15 thông tư 219/2013/TT-BTC như hóa đơn có hợp pháp không, có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặtđối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên không, v.v...

Ngoài ra các bạn nên nghiên cứu thêm thông tư mới về thuế TNDN: thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18.6.2014. Có nêu vấn đề về chi phí được trừ không được trừ liên quan đến hóa đơn thuế GTGT đầu vào: điều 6 khoản c.
Thân chào
 

Thành viên trực tuyến

  • Dunghuynh97
  • hoa huệ tây
  • ngaydemcamera
  • nguyenttam107
  • beomkt1

Xem nhiều

TEXT LINK