Nhờ chuyển dữ liệu từ sheet này sang sheet kia

• Thread starter thegirl8x
  • Ngày gửi
T

thegirl8x

Sơ cấp
6/5/09
18
0
0
hai duong
Em mới làm nên excel còn yếu, em muốn chuyển dữ liệu từ file mst sang sheet lương ạ, có cách nào ko ạ?
bảng lương này em tổng hợp từ nhiều bảng lương nhỏ( vì đặc thù công ty em có nhiều tổ đội, mỗi tổ đội 1 bảng lương) , có người làm cả ở 2 tổ đội, làm thế nào để biết được người nào làm ở 2 nơi cùng lúc và tính tổng thu nhập của những người như thế thì làm thế nào ạ, nhờ các anh chị giúp em với ạ.

Đính kèm

• New Folder.rar
    138.5 KB · Lượt xem: 136
Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Ðề: Nhờ chuyển dữ liệu từ sheet này sang sheet kia

Em mới làm nên excel còn yếu, em muốn chuyển dữ liệu từ file mst sang sheet lương ạ, có cách nào ko ạ?
bảng lương này em tổng hợp từ nhiều bảng lương nhỏ( vì đặc thù công ty em có nhiều tổ đội, mỗi tổ đội 1 bảng lương) , có người làm cả ở 2 tổ đội, làm thế nào để biết được người nào làm ở 2 nơi cùng lúc và tính tổng thu nhập của những người như thế thì làm thế nào ạ, nhờ các anh chị giúp em với ạ.

Trời!
Căn cứ theo 2 bảng tính của bạn, thì căn cứ để khớp dữ liệu giữa 2 bảng chỉ là theo tên, mà cái tên này cũng hên xui.
Vì mình thấy có 1 số người trùng tên, nên sẽ bó tay với những trường hợp này.
Mình có làm cho bạn bảng tìm dữ liệu dựa trên 2 dữ liệu ban đầu bạn đưa ra.
(Mình chỉ tìm những người nào không có tên trùng với người khác được thôi - còn những trường hợp trùng tên sẽ không ra kết quả chính xác được - bạn phải "tự dự đoán" thôi!)

Góp ý nho nhỏ: Bạn nên thống nhất quản lý nhân viên bằng mã số (hoặc số hợp đồng), và tất cả các dữ liệu khi cập nhật cũng phải theo mã số vậy.
Như vậy khi tìm để khớp dữ liệu báo cáo chỉ cần Vlookup là ra.

Còn làm thế nào để biết người nào làm 2nơi hay nhiều nơi, thì bạn sắp xếp theo tên (thường mình quản lý theo mã số thì sẽ dễ hơn, vì tên trùng nhau nhưng chưa chắc đã phải là 1 người).
Trong bảng của bạn mình đã sắp xếp lại theo tên trên bảng lương. Bạn nhìn thông tin ở cột K, chỗ nào đếm lớn hơn 1 tức là có khả năng người đó làm ở nhiều nơi. Để chắc chắn bạn nhìn vào mã số nhân viên bạn đã đặt, mã số giống nhau chắc là 1 người.
Còn tổng thu nhập, thì quan trọng nhất vẫn là cái mã số. nếu bạn có mã số riêng, sau khi xác định được tên chính xác, tìm được chính xác MST, hoặc số CMND, thì dùng sumif để tính tổng
Chúc bạn may mắn!

Mình gửi lại file đính kèm

Đính kèm

• luong102013.xlsx
    188.3 KB · Lượt xem: 159
  • Tong thu nhap.xlsx
    253.6 KB · Lượt xem: 175
Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA