Hóa đơn trên 20 triệu không thanh toan qua ngân hàng

• Thread starter thuylady88
  • Ngày gửi
thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an
Cả nhà cho em hỏi:
- cty e có 2 hóa đơn bán hàng thông thường tổng tiền 2 HĐ là 30tr trong cùng 1 ngày không chuyển khoản , vậy có đc cho vào cp hợp lý k?
- e có 1 số hđgtgt tháng 4 nhưng vì 1 số lý do nên em phải kê khai vào tháng 5 như thế có đc k ạ?
Mong cả nhà giúp em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Hóa đơn trên 20 triệu không thanh toan qua ngân hàng

TT78 áp dụng từ tháng 8/2014 nên hiện tại 2 hóa đơn thông thường của bạn không sao hết, tuy nhiên từ tháng 8/2014 trở đi nếu bạn thanh toán nhiều hóa đơn của 1 cty trong 1 ngày mà tổng giá trị từ 20tr trở lên thì phải chuyển khoản nhé.
Hóa đơn đầu vào tháng 4 mà kê khai tháng 5 thì ko sao, nhưng hóa đơn đầu ra thì bạn kê khai và nộp thuế GTGT trễ rồi.

B

bluecloud0988

Trung cấp
26/9/12
57
0
6
NGHỆ AN ---> HCM

@amtich: Cty em cũng gặp t.hợp đó. tháng 04 em có mua hàng 2 lần ngày 25/4 của 1 cửa hàng, tổng gtri 2 hdon bán hàng là 22 tr. vậy em vẫn kê khai bt đc ạ?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@amtich: Cty em cũng gặp t.hợp đó. tháng 04 em có mua hàng 2 lần ngày 25/4 của 1 cửa hàng, tổng gtri 2 hdon bán hàng là 22 tr. vậy em vẫn kê khai bt đc ạ?
Trường hợp của bạn nếu là hóa đơn GTGT thì sẽ ko dc kê khai khấu trừ thuế đối với phần vượt 20tr thanh toán bằng tiền mặt (là phần 2tr - tương đương VAT 200 nghìn).

B

bluecloud0988

Trung cấp
26/9/12
57
0
6
NGHỆ AN ---> HCM

@amtich: đây là hóa đơn bán hàng thông thường ạ. tổng 2 hdon là 22tr. em vẫn kê khai bt và đc đưa vào cp hợp lý pải ko ạ?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@amtich: đây là hóa đơn bán hàng thông thường ạ. tổng 2 hdon là 22tr. em vẫn kê khai bt và đc đưa vào cp hợp lý pải ko ạ?
Hóa đơn thông thường thì có liên quan đến VAT đầu vào đâu, nên hiện tại bạn vẫn được đưa vào chi phí bình thường, tuy nhiên từ tháng 8/2014 trở đi bạn lưu ý thanh toán qua NH nhé. Mà tốt nhất thực hiện từ bây giờ đi, :)

B

bluecloud0988

Trung cấp
26/9/12
57
0
6
NGHỆ AN ---> HCM

@amtich: em mới vô làm có tháng mà gặp biết bao nhiêu chuyện, hihi. giờ ngồi ktra lại hđơn để bct quý, thì gặp t.hợp này, nên lên mạng tìm kiếm, học hỏi. Từ giờ phải để ý mới đc. Tại mấy n làm Kd ho ko để ý, cú nghĩ dưới 20tr là ok chứ.
ah em còn gặp t.hợp này nựa nè: trong tháng 5 có 1 hdon đầu vào ghi sai mst cty, bên kia đã làm bb điều chỉnh hđơn thôi. mà ko xuất hđơn khác. giờ nói họ xuất họ ko chịu, vì cái này là do kt cũ bên e bảo làm bb đ.chỉnh thôi. nên giờ em ko biết có nên kê khai vào ko ah. có 400k thôi, nhưng mà sợ bỏ ra rùi sếp ko chịu nà.
t.hợp nựa là có 1 hđơn ăn uống, mà n ký tên mua hàng ko phải là n có tên trong bảng lương thì em có đc đưa hđơn đó vào ko ạ.
Thanks!

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@amtich
ah em còn gặp t.hợp này nựa nè: trong tháng 5 có 1 hdon đầu vào ghi sai mst cty, bên kia đã làm bb điều chỉnh hđơn thôi. mà ko xuất hđơn khác. giờ nói họ xuất họ ko chịu, vì cái này là do kt cũ bên e bảo làm bb đ.chỉnh thôi. nên giờ em ko biết có nên kê khai vào ko ah. có 400k thôi, nhưng mà sợ bỏ ra rùi sếp ko chịu nà.
t.hợp nựa là có 1 hđơn ăn uống, mà n ký tên mua hàng ko phải là n có tên trong bảng lương thì em có đc đưa hđơn đó vào ko ạ.
Thanks!
Bạn đọc các trường hợp xử lý đối với hóa đơn đã lập trong TT39:
"Điều 20. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-)."
Như vậy đối với hóa đơn bị sai bạn phải lập biên bản điều chỉnh đồng thời bên bán xuất HĐ điều chỉnh, nêu ko có hóa đơn đ/c Thuế có thể loại trừ VAT và chi phí đầu vào của hóa đơn này.
Bạn xem thêm ở bài viết này: http://www.webketoan.vn/forum/threa...oa-don-khi-chi-ghi-sai-ten-dia-chi-ma-so-thue
Đối với hóa đơn người ký tên ko phải nhân viên cty có thể Thuế sẽ loại trừ đấy, nên bạn cân nhắc khi kê khai hóa đơn này.

B

bluecloud0988

Trung cấp
26/9/12
57
0
6
NGHỆ AN ---> HCM

@amtich: dạ,vậy chắc là em bỏ hđơn đã bị ghi sai đi. Nay em ktra hđơn tháng 2, có hđơn thuê nhà làm vp của chi cục thuế, àm n kt cũ lại ký tên vào n bán hàng mà k phải là chủ nhà ký tên. Liệu cp này có đc đưa vào cp hợp lý ko ah. kt cũ đã làm pb cptt ngắn hạn từ t1-t6 rùi ah. giờ em cbi làm khai thuế từ t7-t12, nay ktra hđơn thấy sai vậy.
T.hợp cty em mua bàn ghế thanh lý của 1 cty kd phụ tùng oto mà họ xuất hđơn cho mh thì có đc ktru thuế ko ạ. Help me!!!!!

Sửa lần cuối:
Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội

Các chi phí khác trên 20tr như cp thuê nhà, chi trả 1 lần 30tr thì có cần CK 0 nhỉ? hay chỉ cái thanh toán hoá đơn mua hàng mới cần qua NH?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@amtich: dạ,vậy chắc là em bỏ hđơn đã bị ghi sai đi. Nay em ktra hđơn tháng 2, có hđơn thuê nhà làm vp của chi cục thuế, àm n kt cũ lại ký tên vào n bán hàng mà k phải là chủ nhà ký tên. Liệu cp này có đc đưa vào cp hợp lý ko ah. kt cũ đã làm pb cptt ngắn hạn từ t1-t6 rùi ah. giờ em cbi làm khai thuế từ t7-t12, nay ktra hđơn thấy sai vậy.
T.hợp cty em mua bàn ghế thanh lý của 1 cty kd phụ tùng oto mà họ xuất hđơn cho mh thì có đc ktru thuế ko ạ. Help me!!!!!
Chi phí thuê nhà đã có hợp đồng + hóa đơn lẻ của Chi Cục Thuế + chứng từ thanh toán đầy đủ thì mình nghĩ việc kí sai tên không sao đâu, vì để được Thuế cấp hóa đơn lẻ thì phải có cơ sở pháp lý chứng minh việc cho thuê là có thật rồi. Do đó nếu Thuế có hỏi thì bạn giải trình thôi.
Trường hợp bạn mua tài sản thanh lý không sao hết, mọi DN đều có quyền xuất HĐ đối với tài sản thanh lý mà ko phụ thuộc ngành nghề KD, nên hóa đơn vẫn dc khấu trừ bình thường.

P

phuongvan.pham.7

Guest

Gửi các Anh/ Chị

Hiện tại em có thắc mắc, mong Anh/ Chị giải đáp thắc mắc hộ em:

"Công ty em có nhiều chi nhánh hạch toán phụ thuộc, thanh toán tiền hàng qua lại giữa cty mẹ và chi nhánh, không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì mình có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào và tính vào chi phí được trừ trong thuế TNDN hay không"

Em cảm ơn Anh/ Chị

B

bluecloud0988

Trung cấp
26/9/12
57
0
6
NGHỆ AN ---> HCM

@amtich: dạ, nhưng giờ em ktra ss thì số tiền 30tr này chi trả bằng TM thì liệu có đc tính cp hợp lý ko ạ. Mà hđơn này tháng 2 thì đã kk thuế rùi. Giả sử t.hợp ko đc tính cp hợp lý thì giờ em phải xử lý tn ạ. Mong tiền bối giúp đợ. huhu.Thanks.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@amtich: dạ, nhưng giờ em ktra ss thì số tiền 30tr này chi trả bằng TM thì liệu có đc tính cp hợp lý ko ạ. Mà hđơn này tháng 2 thì đã kk thuế rùi. Giả sử t.hợp ko đc tính cp hợp lý thì giờ em phải xử lý tn ạ. Mong tiền bối giúp đợ. huhu.Thanks.
Hóa đơn VAT từ 20tr trở lên thanh toán bằng tiền mặt thì ko được khấu trừ VAT đầu vào mà phải hạch toán vào chi phí, nếu bạn đã kê khai rồi thì phải đ/c giảm thuế đầu vào đã được khấu trừ.
Như mình đã nói trong topic này, đến Tháng 8/2014 mới áp dụng TT mới về Thuế TNDN nên chi phí này vẫn hợp lý. Trường hợp nếu chi phí ko hợp lý thì bạn vẫn hạch toán kế toán bình thường vì nó vẫn là chi phí kế toán, nhưng khi tính thuế TNDN thì bạn phải loại trừ ra do nó ko được xem là chi phí tính thuế.

B

bluecloud0988

Trung cấp
26/9/12
57
0
6
NGHỆ AN ---> HCM

@amtich: đây là hóa đơn thuê nhà làm vp, ko có vat vì mua trên chi cục thuế, nhưng mà kt cty em lại ký vào n bán hàng. và khoản 30tr này trả bằng TM ạ. Nếu theo TT78 thì hđơn tháng 2 thuê nhà của em vẫn đc tính cp hợp lý ah. Và tháng 7 này em đi làm hđơn thuê nhà cho đợt tiếp thì phải ck hay sao. E giả sử t.hợp n bán hàng ko có TK NH.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@amtich: đây là hóa đơn thuê nhà làm vp, ko có vat vì mua trên chi cục thuế, nhưng mà kt cty em lại ký vào n bán hàng. và khoản 30tr này trả bằng TM ạ. Nếu theo TT78 thì hđơn tháng 2 thuê nhà của em vẫn đc tính cp hợp lý ah. Và tháng 7 này em đi làm hđơn thuê nhà cho đợt tiếp thì phải ck hay sao. E giả sử t.hợp n bán hàng ko có TK NH.
Uh hóa đơn này vẫn tính chi phí bình thường, trường hợp kế toán ký tên thì như mình đã trình bày ở trên rồi.
Từ tháng 7 bạn phải chuyển khoản nếu hóa đơn từ 20tr trở lên, nếu người bán ko có số TK thì chi phí sẽ bị loại trừ.

B

bluecloud0988

Trung cấp
26/9/12
57
0
6
NGHỆ AN ---> HCM

@amtich: dạ, mà tháng 7 em muốn đi làm hđơn thuê nhà thì em cần làm thủ tục gì ạ. E có đọc CV2270/TCT-CS là nếu doanh thu thuê nhà dưới 100tr thì thuế ko bán hđơn mà mh làm bảng kê mẫu 01/tndn, cộng với hợp đồng và c.từ thanh toán tiền thuê là đc. Nhưng vậy t.hợp nào là đối tượng ko chịu thuế GTGT. Em đọc Điều 22 TT156 thì hộ gđ có cho thuê Ts thì phải đóng thuế GTGT. Hôm tháng 2 cty em đã đóng cho bà chủ nhà là 1.5tr TGTGT rùi. cty em thuê nhà 30tr/6tháng. mới vô nghề kt mà em gặp nhiều chuyện rùi nà. :atom:

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@amtich: dạ, mà tháng 7 em muốn đi làm hđơn thuê nhà thì em cần làm thủ tục gì ạ. E có đọc CV2270/TCT-CS là nếu doanh thu thuê nhà dưới 100tr thì thuế ko bán hđơn mà mh làm bảng kê mẫu 01/tndn, cộng với hợp đồng và c.từ thanh toán tiền thuê là đc. Nhưng vậy t.hợp nào là đối tượng ko chịu thuế GTGT. Em đọc Điều 22 TT156 thì hộ gđ có cho thuê Ts thì phải đóng thuế GTGT. Hôm tháng 2 cty em đã đóng cho bà chủ nhà là 1.5tr TGTGT rùi. cty em thuê nhà 30tr/6tháng. mới vô nghề kt mà em gặp nhiều chuyện rùi nà. :atom:
Uh mình quên mất cái trường hợp dưới 100tr này, CV đã hướng dẫn rất chi tiết như bạn nêu rồi, bạn cứ thế làm theo thôi, :)

B

bluecloud0988

Trung cấp
26/9/12
57
0
6
NGHỆ AN ---> HCM

Uh mình quên mất cái trường hợp dưới 100tr này, CV đã hướng dẫn rất chi tiết như bạn nêu rồi, bạn cứ thế làm theo thôi, :)
@amtich: cv này ko biết có áp dụng cho toàn quốc ko. Vì em hiện tại ở tp.hcm ạ. Mà đọc cv ko thấy gửi cho tp.hcm. nếu theo cv này vậy bà chủ nhà ko chịu thuế GTGT lun ạ. em ngơ2 như bò đội nón nà. :059:

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@amtich: cv này ko biết có áp dụng cho toàn quốc ko. Vì em hiện tại ở tp.hcm ạ. Mà đọc cv ko thấy gửi cho tp.hcm. nếu theo cv này vậy bà chủ nhà ko chịu thuế GTGT lun ạ. em ngơ2 như bò đội nón nà. :059:
Hix, CV TCT có hiệu lực trên toàn quốc chứ bạn, trừ khi trong CV qui định riêng, còn trả lời cho đối tượng nào thì cũng được áp dụng chung hết. Tuy nhiên mình chỉ thắc mắc ở CV này là nếu chủ hộ có nhiều ngôi nhà để cho thuê ở nhiều địa điểm khác nhau thì ko biết Thuế quản lý kiểu gì và làm sao biết doanh thu dưới 100tr thôi. Theo mình bạn lấy được hóa đơn lẻ của Cục Thuế là vẫn tốt nhất, còn ko cứ lập bảng kê theo CV này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA