Thuế TNCN cho giảng viên

• Thread starter honvan
  • Ngày gửi
H

honvan

Sơ cấp
1/8/13
16
2
3
32
sóc trăng
Chào các anh/chị,
Hiện em đang làm kế toán cho Hiệp hội Doanh nghiệp áp dụng chế độ kế toán hành chính sự nghiệp. Do em cũng mới vào làm nên cũng không có kinh nghiệm gì nhiều. Nên em muốn hỏi các anh chị về việc thuế TNCN đối với giảng viên bên em thuê để dạy lớp tập huấn sắp tới đây. Em có đọc Thông tư 111/2013/TT-BTC về thuế TNCN trong điểm i khoản 1 điều 25 Thông tư có quy định như thế này:

i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác
Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

Như vậy, có nghĩa là bên em phải khấu trừ 10% thuế TNCN trên thu nhập của giảng viên để em nộp cơ quan thuế phải không ?
Nếu em không muốn cơ quan em làm không nộp thuế mà đưa giảng viên tự nộp thuế TNCN có được không ạ ?

Mong các anh chị chia sẻ kinh nghiệm hướng dẫn. Cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Thuế TNCN cho giảng viên

Về cơ bản, cơ quan bạn phải khấu trừ và cấp chứng từ khấu trừ cho giảng viên.

Nếu bạn không khấu trừ thì mình sợ rằng giảng viên họ sẽ lơ luôn và khoản chi phí của cơ quan bạn có thể bị đặt dấu hỏi khi quyết toán kinh phí...

H

honvan

Sơ cấp
1/8/13
16
2
3
32
sóc trăng

Vậy bên em qua bên cần làm thủ tục hồ sơ gì không vậy anh @phantuannam ??
ĐÂy là lần đầu em làm về cái này nên em không biết gì nhiều ?

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM

Về cơ bản, cơ quan bạn phải khấu trừ và cấp chứng từ khấu trừ cho giảng viên.

Nếu bạn không khấu trừ thì mình sợ rằng giảng viên họ sẽ lơ luôn và khoản chi phí của cơ quan bạn có thể bị đặt dấu hỏi khi quyết toán kinh phí...

Nếu không cấp chứng từ cho giảng viên thì khi kiểm tra chắc chắn cơ quan thuế sẽ truy thu và phạt luôn chứ không phải chỉ bị đặt dấu hỏi thôi đâu Nam.