Chi phí hỗ trợ cây giống đẻ phát triển vùng nguyên liệu!

• Thread starter ngocanh1989
  • Ngày gửi
N

ngocanh1989

Sơ cấp
18/6/14
15
0
1
34
Hà Nội
Các anh, chị giúp em với ạ!
Công ty em có 1 nhà máy sản xuất tinh dầu quế. Để phát triển vùng nguyên liệu, Công ty em có mua cây quế giống để hỗ trợ cho bà, con nông dân ở địa phương trồng. Bà, con nông dân phải cam kết sau này thu hoạch ( khoảng 7 năm) sẽ phải bán nguyên liệu cho nhà máy của Công ty em. Chi phí khoảng gần 1 tỉ đồng. Các anh, chị cho em hỏi:
- Chi phí hỗ trợ trên em có được đưa hết vào chi phí của năm nay không? hay là phải phân bổ? nếu phân bổ thì phân bổ như thế nào?
Giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Chi phí hỗ trợ cây giống đẻ phát triển vùng nguyên liệu!

Trường hợp này có vẻ khó nghĩ, trước thấy bạn hỏi 1 lần rồi thì phải.
Nếu chỉ xét về sự phù hợp của doanh thu - chi phí thì ko thể hạch toán vào chi phí trong khi chưa thu hoạch được, nên về mặt Thuế chi phí này nhiều khả năng chưa được Thuế chấp nhận khi quyết toán thuế TNDN. Về mặt kế toán thì ko biết xử lý sao, ko biết có thể đưa vào TK 242 để phân bổ được không, thấy không ổn.
Theo mình biết thì trong trường hợp cty đầu tư trồng rừng cây luôn thì cũng phải hạch toán vào TK154 và chờ khi nào khai thác thì mới k/c qua TK 155 hoặc TK 211 để đưa vào chi phí (tùy theo cây gì, khai thác 1 lần hay nhiều lần). Nên theo mình mặc dù cty bạn chỉ hỗ trợ cây giống chứ không trực tiếp trồng, thì các chi phí liên quan đến rừng cây này (gồm cây giống ban đầu + các chi phí liên quan trong vòng 7 năm tới, ví dụ hỗ trợ kỹ thuật, phân bón, thuốc trừ sâu...) vẫn tập hợp vào TK 154 và treo đấy, khi nào khai thác thì k/c qua TK 242 để phân bổ dần theo thời gian khai thác.
@Hien; @thechung; @nguoilysu; @proboy1011: các bác có tham gia cho ý kiến trường hợp xem.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên

Theo nguyên tắc phù hợp trong kế toán thì các chi phí này cần được vốn hóa và phân bổ khi công ty có được doanh thu từ việc sử dụng nguyên liệu khai thác từ các rừng quế này.

Đối với các sản phẩm nông nghiệp và các tài sản sinh học do Việt Nam chưa áp dụng IAS 41 nên có nhiều điểm chưa thực sự hợp lý. Chẳng hạn nếu công ty trồng rừng sau 10 năm mới cho thu hoạch thì 10 năm trước khi thu hoạch công ty không có doanh thu. IAS 41 quy định công ty định giá các tài sản sinh học và sản phẩm nông nghiệp theo giá trị hợp lý trừ chi phí thu hoạch, chênh lệch ghi nhận giữa các kỳ được tính vào lãi, lỗ.

N

ngocanh1989

Sơ cấp
18/6/14
15
0
1
34
Hà Nội

Có quy định nào cụ thể không các anh, chi?

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Các anh, chị giúp em với ạ!
Công ty em có 1 nhà máy sản xuất tinh dầu quế. Để phát triển vùng nguyên liệu, Công ty em có mua cây quế giống để hỗ trợ cho bà, con nông dân ở địa phương trồng. Bà, con nông dân phải cam kết sau này thu hoạch ( khoảng 7 năm) sẽ phải bán nguyên liệu cho nhà máy của Công ty em. Chi phí khoảng gần 1 tỉ đồng. Các anh, chị cho em hỏi:
- Chi phí hỗ trợ trên em có được đưa hết vào chi phí của năm nay không? hay là phải phân bổ? nếu phân bổ thì phân bổ như thế nào?
Giúp em với!

Vấn đề này gặp nhiều và đơn giản (Cau su....), trong hợp đồng giữa Bạn và người dân cần ghi rõ điều khoản này (Hỗ trợ kinh phí ntn....) và sau này sẽ bán lại cho bạn ntn......

Đây chính là phần gộp vào giá vốn của phần sản xuất tương ứng

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Vấn đề này gặp nhiều và đơn giản (Cau su....), trong hợp đồng giữa Bạn và người dân cần ghi rõ điều khoản này (Hỗ trợ kinh phí ntn....) và sau này sẽ bán lại cho bạn ntn......

Đây chính là phần gộp vào giá vốn của phần sản xuất tương ứng

Vậy khoản này hạch toán thế nào bác? Treo chi phí lại đấy khi nào thu hoạch thì phân bổ, hay đưa vào chi phí trong kỳ luôn?

N

ngocanh1989

Sơ cấp
18/6/14
15
0
1
34
Hà Nội

Anh nói rõ hơn đi anh @thechung. Công ty em hỗ trợ cây giống cho người dân, người dân cam kết sau này khi thu hoạch sẽ bán nguyên liệu cho công ty.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Anh nói rõ hơn đi anh @thechung. Công ty em hỗ trợ cây giống cho người dân, người dân cam kết sau này khi thu hoạch sẽ bán nguyên liệu cho công ty.

Nếu theo nguyên tắc phù hợp giữa Doanh thu và chi phí thì khoản này chưa có Doanh thu, sẽ ghi nhận lại trên 242 và khi nào bạn Mua nguyên liệu từ Hộ dân đó và vào sản xuất thì sẽ tính giá vốn tương ứng

N

ngocanh1989

Sơ cấp
18/6/14
15
0
1
34
Hà Nội

Vâng, em cảm ơn tất cả các anh chị nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA