Có phải điều chỉnh để lợi nhuận kế toán và lợi nhuận tính thuế bằng nhau?

• Thread starter reddragon
  • Ngày gửi
R

reddragon

Trung cấp
12/7/06
58
0
0
Bình Định
Khi công ty em tự quyết toán thuế TNDN cuối năm thì có 1 số chi phí không hợp lệ bị loại ra, do vậy Lợi nhuận trên BCTC và lợi nhuận trên Báo cáo quyết toán thuế TNDN bị chênh lệch. Vậy em có cần phải điều chỉnh lại lợi nhuận trên BCTC hay không? Hay vẫn để số dư lợi nhuận như cũ(số dư chưa điều chỉnh khớp với Báo cáo quyết toán thuế TNDN) và chuyển số dư sang năm sau.
Mong các anh chị WKT giúp, em cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duong thi my

Guest
10/1/07
119
0
0
Nơi ấy bình yên
Tờ khai quyết toán thuế TNDN được lập trên cơ sở số liệu để lập BCTC vậy thì sao số liệu lại khác nhau được?

P

phi_yen

Trung cấp
15/1/05
110
0
0
Web Kế Toán
Khi công ty em tự quyết toán thuế TNDN cuối năm thì có 1 số chi phí không hợp lệ bị loại ra, do vậy Lợi nhuận trên BCTC và lợi nhuận trên Báo cáo quyết toán thuế TNDN bị chênh lệch. Vậy em có cần phải điều chỉnh lại lợi nhuận trên BCTC hay không? Hay vẫn để số dư lợi nhuận như cũ(số dư chưa điều chỉnh khớp với Báo cáo quyết toán thuế TNDN) và chuyển số dư sang năm sau.
Bạn không cần điều chỉnh gì trên BCTC cả.

@duong thi my : Khi bạn làm QT thuế TNDN, nếu xét thấy những chi phí nào không phù hợp với luật thuế TNDN (như các khoản chi phí vượt mức khống chế,...) thì bạn có thể tự loại ra bằng mục điều chỉnh tăng giảm trong tờ QT thuế TNDN do đó TN chịu thuế và lợi nhuận trước thuế trong BCTC không giống nhau.

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
tự loại ra bằng mục điều chỉnh tăng giảm trong tờ QT thuế TNDN do đó TN chịu thuế và lợi nhuận trước thuế trong BCTC không giống nhau.

Như vậy hạch toán sổ kế toán khoản thuế TNDN phải nộp theo BCTC hay quyết toán Thuế TNDN? Theo tui lấy trên quyết toán thuế TNDN là chính xác nhưng lại không phù hợp với lợi nhuận trong BCTC

phong2v

phong2v

Guest
zoro nói:
Như vậy hạch toán sổ kế toán khoản thuế TNDN phải nộp theo BCTC hay quyết toán Thuế TNDN? Theo tui lấy trên quyết toán thuế TNDN là chính xác nhưng lại không phù hợp với lợi nhuận trong BCTC
Các bạn nên nhớ một điều rằng lợi nhuận kế toán và lợi nhuận chịu thuế khác nhau nha, nên ko bao giớ dựa vào cái này để tính cho cái kia, nên co thể trên BCTC là cơ quan bạn lỗ nhưng khi làm báo cáo thuế TNDN lại vẫn lãi và vẫn phải nộp thuế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA