Hỏi về chi phí đầu vào để hạch toán thuế TNDN

• Thread starter pixinh213
  • Ngày gửi
P

pixinh213

Sơ cấp
3/6/09
13
0
1
Hà Nôi
Bên em có làm dự án cung cấp trâu giống cho hộ nghèo, vấn đền là việc thu mua trâu của tụi em là thu mua từng hộ cá nhân, ko có hóa đơn , chỉ có giấy mua bán, vậy em tính đầu vào thế nào đc ah. em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Hỏi về chi phí đầu vào để hạch toán thuế TNDN

Đây là tài sản của cá nhân không kinh doanh, bạn lập Bảng kê 01/TNDN theo hướng dẫn Thông tư số 78/TNDN/2014/TT-BTC để làm chứng từ khi tính thuế TNDN.

P

pixinh213

Sơ cấp
3/6/09
13
0
1
Hà Nôi

ý em là bên em thu mua của dân rồi, bán lại theo dự án ấy.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Bán trâu thì xuất hóa đơn bán trâu chứ còn sao nữa (hoặc là hóa đơn bán thịt trâu nếu DN có đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm tươi sống)

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

+Mua của cá nhân ko kinh doanh, hộ gia đình thì bạn làm thủ tục:
-Lập bảng kê
-Có chứng từ thanh tóan tiền mặt (phiếu chi tiền ) hoặc chuyển khoản (ủy nhiệm chi, séc…) thì càng tốt
= > Nếu đầy đủ hai yếu tố trên thì được đưa vào chi phí hợp lý ngụ ý là ko nhất thiết phải thanh tóan bằng chứng từ ngân hàng nha bạn

NGHỊ ĐỊNH Số: 218/2013/NĐ-CP Hà Nội, ngày 26 tháng 12 năm 2013
QUY ĐỊNH CHI TIẾT VÀ HƯỚNG DẪN THI HÀNH LUẬT THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP
b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.
Đối với các trường hợp: Mua hàng hóa là nông, lâm, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của hộ gia đình, cá nhân tự khai thác trực tiếp bán ra, mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt, mua đồ dùng, tài sản, của hộ gia đình, cá nhân trực tiếp bán ra và dịch vụ mua của hộ gia đình, cá nhân không kinh doanh phải có chứng từ thanh toán chi trả tiền cho người bán và Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được ủy quyền của doanh nghiệp kinh doanh ký và chịu trách nhiệm.
+Trường hợp mua của hộ cá nhân có kinh doanh: ko đủ tư cách pháp nhân như các cửa hàng, cửa hiệu… ko thực hiện đầy đủ chế độ sổ sách chứng từ kế tóan thuộc dạng thuế khóan được cơ quan thuế cấp bán hóa đơn lẻ tức hóa đơn bán hàng hay còn gọi là hóa đơn thông thường, hóa đơn trực tiếp thì nếu giá trị > 20.000.000 đồng thì bắt buộc phải chuyển khoản thì mới được tính vào chi phí hợp lý nha bạn

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Hỏi về chi phí đầu vào để hạch toán thuế TNDN

ý em là bên em thu mua của dân rồi, bán lại theo dự án ấy.

Xác định Dn mua của mình là ai? tứ coi họ thuộc đối tượng nào? Là DN , HTX hay thuộc tiêu dùng cuối cùng để xác định có thuế GTGT hay không rồi lập hóa đơn

P

pixinh213

Sơ cấp
3/6/09
13
0
1
Hà Nôi

Em cảm ơn ahj.
cụ thể làm thế này.
dự án : cung cấp trâu cho hộ nghèo của Phòng NN&PTNT
bên mua :phòng NN&PT NN
bán ra: bên em có xuất hóa đơn VAT rồi . ( hàng hóa ko chịu thuế VAT) - gạch phần thuế suất trên hóa đơn

Mua vào: thu mua qua lái buôn = thu mua trực tiếp từ dân ( ko hề có 1 cái hóa đơn mua bán nào toàn tiền trao tay)

như các A/C nói trên thì:
1- lập bảng kê hàng hóa + phiếu chi => hạch toán đc chi phí đầu vào
2- mua trực tiếp từ dân thì mua dưới 20tr thì chỉ cần phiếu chi ( có chữ kí của ng bán) + xác nhận mua bán của chính quyền địa phương
3- mua qua thương lái thì > 20tr thì có UNC qua TK NH , nhưng thương lái cũng ko đăng ký kinh doanh thì em lấy TK cá nhân UNC thì phải làm thế nào được ạ. lại phải tách ra từng lần mua 1 ah? vì 1 con trâu giống là 16-17 triệu rồi

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Nếu trâu công ty mua về rồi bán lại cho bên mua là Phòng NN&PTNT thì phải kê khai nộp thuế GTGT là 5% (vì không phải bán cho DN, HTX ở khâu KD thương mại).
Nếu trâu do công ty nuôi (sản phẩm chăn nuôi - ngành nông nghiệp) trực tiếp bán ra thì là sản phẩm chăn nuôi không chiu thuế GTGT.

P

pixinh213

Sơ cấp
3/6/09
13
0
1
Hà Nôi

@ACC4RUM : em cảm ơn, nhưng hóa đơn đã xuất ra k ghi thuế ah, Năm 2013 cũng làm thế nhưng em mới vào đây làm em chưa biết hợp lý hóa chi phí đầu vào huhu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA