Giúp đỡ về hạn bảo hành

• Thread starter bumblebee091
  • Ngày gửi
B

bumblebee091

Guest
11/7/14
2
0
0
tp.hcm
Chào mấy bạn, tình hình là mình vừa mới buôn bán nhỏ, trước mình có học qua excel cơ bản, nhưng do lâu quá không sử dụng nên kiến thức không còn nữa. Nay nhờ mấy bạn giúp mình làm giùm 1 bài đơn giản sau để kiểm soát thời hạn bảo hành

1.Thông tin sẽ như file excel dưới, ở cột Tên mình muốn sau khi nhập tên khách xong thì nó sẽ tự sắp xếp theo thứ tự ABCD. Ví dụ : khách tên Trần A sẽ xếp trước khách tên Nguyễn B

2. Số điện thoại mình không đánh được số 0 ở đầu

3. Cột "Tình Trạng Bảo Hành" sẽ lấy dữ liệu từ cột "Ngày mua", nếu đến thời hạn 1 tháng kể từ ngày mua thì nó sẽ tự chuyển sang màu đỏ và có ghi chữ " Hết bảo hành", còn nếu còn trong thời gian bảo hành 1 tháng kể từ "Ngày mua" thì nó sẽ tô màu xanh và ghi "Còn bảo hành"

Mong các bạn giúp mình, mình xin cám ơn và chúc các bạn có 1 ngày vui vẻ

Đính kèm

• Baohanh.xls
    25.5 KB · Lượt xem: 108
Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Giúp đỡ về hạn bảo hành

Chào mấy bạn, tình hình là mình vừa mới buôn bán nhỏ, trước mình có học qua excel cơ bản, nhưng do lâu quá không sử dụng nên kiến thức không còn nữa. Nay nhờ mấy bạn giúp mình làm giùm 1 bài đơn giản sau để kiểm soát thời hạn bảo hành

1.Thông tin sẽ như file excel dưới, ở cột Tên mình muốn sau khi nhập tên khách xong thì nó sẽ tự sắp xếp theo thứ tự ABCD. Ví dụ : khách tên Trần A sẽ xếp trước khách tên Nguyễn B

2. Số điện thoại mình không đánh được số 0 ở đầu

3. Cột "Tình Trạng Bảo Hành" sẽ lấy dữ liệu từ cột "Ngày mua", nếu đến thời hạn 1 tháng kể từ ngày mua thì nó sẽ tự chuyển sang màu đỏ và có ghi chữ " Hết bảo hành", còn nếu còn trong thời gian bảo hành 1 tháng kể từ "Ngày mua" thì nó sẽ tô màu xanh và ghi "Còn bảo hành"

Mong các bạn giúp mình, mình xin cám ơn và chúc các bạn có 1 ngày vui vẻ
1. Gõ chữ xong, bôi đen rồi vào Data --> sort
2. muốn đánh số 0 ở đầu thì thêm dấu " ' " trước
3. Cái này thông thái quá........

B

bumblebee091

Guest
11/7/14
2
0
0
tp.hcm

Cám ơn bạn, ý thứ 3 của mình là nếu còn trong thời gian 1 tháng kể từ ngày mua thì nó sẽ ghi là còn bh , để mình dễ kiểm soát và đối chiếu với khách hàng đó mà

W

Wanderman

Sơ cấp
12/7/09
8
0
1
Kế toán An Nguyên

Cám ơn bạn, ý thứ 3 của mình là nếu còn trong thời gian 1 tháng kể từ ngày mua thì nó sẽ ghi là còn bh , để mình dễ kiểm soát và đối chiếu với khách hàng đó mà
Phần hướng dẫn sort dữ liệu và viết số 0 như bạn nghiadudaco đã hướng dẫn. Còn phần tự tính toán ngày còn BH và chuyển thành chữ xanh và đỏ thì bạn xem file đính kèm.
Lưu ý mình dùng Conditional Formating và có để lại file hình ảnh hướng dẫn trong file excel luôn.

Đính kèm

• Baohanh.xls
    165.5 KB · Lượt xem: 108

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA