Có mức quy định thuế TNDN tạm tính?

• Thread starter xuro3
  • Ngày gửi
T

trang ba gia

Trung cấp
8/6/06
86
0
0
Hà Nội
360.yahoo.com
Có CB thuế nào khi phán DN phải nộp thế này thế kia có lý giải được con số đó không?
Đúng vậy đấy. Bên chỗ em CB thuế bảo phải sửa lại thuế TNDN cả năm phải nộp là 12tr mới chịu. Giám đốc em biểu là lên gặp CB thuế hỏi xem có cái VB nào quy định là 1 DN phải nộp ngần đấy trong 1 năm hay ko?
Khi quyết toán thuế thì nào có DN nào trốn được. Nhưng nếu các DN nhỏ, mới thành lập, họ bị lỗ mấy năm thì sao? Ko có chuyện hoàn thuế đâu, rất khó khăn đó. Công ty em từ đầu năm đến giờ thuế VAT được khấu trừ lên đến hơn 50tr rồi nhưng có được hoàn lại thuế đâu. Rắc rối là ở chỗ đó đấy các bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Đúng vậy đấy. Bên chỗ em CB thuế bảo phải sửa lại thuế TNDN cả năm phải nộp là 12tr mới chịu. Giám đốc em biểu là lên gặp CB thuế hỏi xem có cái VB nào quy định là 1 DN phải nộp ngần đấy trong 1 năm hay ko?
Cái văn bản bạn cần nằm ở bài số 7 đấy.
Khi quyết toán thuế thì nào có DN nào trốn được. Nhưng nếu các DN nhỏ, mới thành lập, họ bị lỗ mấy năm thì sao? Ko có chuyện hoàn thuế đâu, rất khó khăn đó. Công ty em từ đầu năm đến giờ thuế VAT được khấu trừ lên đến hơn 50tr rồi nhưng có được hoàn lại thuế đâu. Rắc rối là ở chỗ đó đấy các bác.
Trích Thông tư 120/2003/TT-BTC
1- Quyền và trách nhiệm của đối tượng nộp thuế trong việc khiếu nại về thuế:
Theo quy định Điều 23 của Luật thuế GTGT, tổ chức, cá nhân có quyền khiếu nại về việc cán bộ thuế, cơ quan thuế thi hành không đúng luật thuế GTGT đối với cơ sở. Đơn khiếu nại phải gửi cơ quan thuế phát hành thông báo thuế, lệnh thu hoặc quyết định xử lý trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận được lệnh thu hoặc quyết định xử lý. Trong khi chờ giải quyết, tổ chức, cá nhân khiếu nại vẫn phải nộp đủ và đúng thời hạn số tiền thuế, tiền phạt đã thông báo. Nếu tổ chức, cá nhân khiếu nại không đồng ý với quyết định của cơ quan thuế giải quyết khiếu nại, hoặc quá thời hạn 30 ngày kể từ ngày gửi đơn chưa nhận được ý kiến giải quyết thì tổ chức, cá nhân có quyền khiếu nại lên cơ quan thuế cấp trên hoặc khởi kiện ra toà án theo quy định của pháp luật. Trường hợp cơ sở kinh doanh khiếu nại lên cơ quan thuế cấp trên thì quyết định xử lý khiếu nại của Bộ trưởng Bộ Tài chính là quyết định cuối cùng.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Tui co thể khẳng định là bác nghiện thuốc phiện có "quan hệ" với CB thuế. Biểu hiện là: toàn đứng về phía CB thuế mà "phán", chẳng thấu tình đạt lý gì cả...Chán

T

thanhbinhbong

Guest
24/11/06
7
0
0
Ha Noi
Cứu cứu em với các Bác ơi!!!!
Cty em thành lập ngày 13/12/2006, em đi nộp tờ tạm tính thuế TNDN năm 2007, nhưng bác quản lý cứ bắt em phải làm tờ khai tạm tính cả năm 2006 nữa, em xin nộp làm gộp vào năm 2007 vì năm 2006 cty em chưa hoạt động gì cả, Vạy bác thuế bắt em phải làm công văn xin gộp tờ khai của năm 2006 với năm 2007, vạy bác nào có mẫu công văn đó cho em xin, chiều nay em phải nộp rồi, Cứu em với nhanh lên các bác ơi....
Mail: thanhbinhbong2007@yahho.com.vn

T

thuhien0904

Guest
10/10/06
26
0
0
HN
www.lamchame.com
Các bạn thuyết phục xếp khó thì có thể yêu cầu xếp mua máy ghi âm để mỗi khi cặp CB thuế xong mang về cho xếp nghe. Đỡ phải giải thích với xếp nhiều. Hi hi...
@thanhbinhbong: Nộp chậm tờ khai thì chắc là bị phạt rồi. Hic,...
Cứu cứu em với các Bác ơi!!!!
Cty em thành lập ngày 13/12/2006, em đi nộp tờ tạm tính thuế TNDN năm 2007, nhưng bác quản lý cứ bắt em phải làm tờ khai tạm tính cả năm 2006 nữa, em xin nộp làm gộp vào năm 2007 vì năm 2006 cty em chưa hoạt động gì cả, Vạy bác thuế bắt em phải làm công văn xin gộp tờ khai của năm 2006 với năm 2007, vạy bác nào có mẫu công văn đó cho em xin, chiều nay em phải nộp rồi, Cứu em với nhanh lên các bác ơi....
Mail: thanhbinhbong2007@yahho.com.vn

Sửa lần cuối:
T

thanhbinhbong

Guest
24/11/06
7
0
0
Ha Noi
Thuhien0904 ơi mình có nộp chậm đâu, đúng ngày 25/01 lên nộp CB thuế viết vào tờ khai của mình yêu câu điieù chỉnh lại, rồi hẹn mình ngày 2/2 mời xếp lên làm việc tiếp mà, Cán bộ thuế lại còn nói: " tôi sẽ chịu trách nhiêm với Cty bạn nếu bạn bị phạt vì nộp chậm tờ khai"

Ngọc Quyên

Ngọc Quyên

Guest
25/1/07
35
0
0
38
TP HCM
mình cũng vừa bị gọi lên để điều chỉnh thuế TNDN đây , khổ quá mình thì vừa mới vào làm ở cty nên đây là lần đầu tiên mình làm việc với CQ thuế , cty mình do năm 05 dự kiến cho năm 06 quá cao mà thực tế năm 06 thực hiện được quá thấp thế nên mình căn cứ tình hình thực tế của cty thực hiện năm 06 mình dự kiến cho năm 07 doanh thu thấp hơn dự kiến năm 06 va số thuế tạm nộp cũng ít hơn gần một nửa , và kết quả là mình phải điều chỉnh lại , mà mình giải trình thế nào cũng không ăn thua gì , về công ty xếp mình lại không đồng ý mà cứ để mức như năm 06 , nhưng mình đã giải trình đủ kiểu rồi , mình lại mới ra trường năm ngoái mình chỉ mới vào làm ở cty mới được 5 tháng, và mọi người trong cty cho rằng mình không biết cách và không có kinh nghiệm ăn nói nên không thuyết phục được cơ quan thuế . mình bó tay

H

Hoàng Quốc Tuấn

Guest
Mình thấy việc kê khai thuế TNDN có mục đích là theo dự tính của DN dựa trên cơ sở thực tế của năm trước và kế hoạch của năm nay - miễn sao nói được lý do tăng, giảm.
Còn chuyển lỗ của năm ngoái sang năm nay - theo mình phải có quyết toán xong đã.

M

mykey

Trung cấp
17/12/06
70
1
8
Hà Nội
ơ, thế thì trên tờ khai thuế TN phải nộp hôm 25/01/07 là không được chuyển lỗ năm 2006 sang ah? Thế thì tờ khai thuế có chỉ tiêu đó để làm gì nhỉ. Thật phi lý

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
thuhien0904 nói:
Các bạn thuyết phục xếp khó thì có thể yêu cầu xếp mua máy ghi âm để mỗi khi cặp CB thuế xong mang về cho xếp nghe. Đỡ phải giải thích với xếp nhiều. Hi hi...
@thanhbinhbong: Nộp chậm tờ khai thì chắc là bị phạt rồi. Hic,...
Trích Thông tư 128/2003/TT-BTC
4. Cơ sở kinh doanh không gửi tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp thì cơ quan thuế có thông báo nhắc nhở cơ sở kinh doanh nộp tờ khai thuế. Nếu hết ngày 25 tháng 03 mà cơ sở kinh doanh vẫn chưa nộp tờ khai thuế thì cơ quan thuế ấn định số thuế tạm nộp cả năm, từng quý theo hướng dẫn tại điểm 2 mục này và thông báo để cơ sở kinh doanh thực hiện.

levanton

levanton

Cao cấp
Qua các bài viết của bác Thiện là quá rõ ràng, doanh nghiệp có quyền kê khai và giải trình,chứng minh cho số liệu kê khai, cơ quan thuế có trách nhiệm kiểm tra, và cuối cùng nếu không thống nhất thì có thể kiện, và có người quyết định.
Mình có ý kiến là mod hoặc bác Thiện gộp các bài viết của bác Thiện lại thành một bài cuối và khóa topic này được rồi.

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Không đâu bạn" Vanthuy" ah, năm 2006 bạn bị lỗ tất nhiên số lỗ 2006 được chuyển sang năm 2007 trên tờ khai 02A đó. Tôi dám chắc với các bạn k có cán bộ thuế nào dám khẳng định k được chuyển lỗ trên tờ khai 02A, nếu có chỉ là những câu nói yếu ớt dọa các bạn mới hành nghề để ép những DN lỗ nộp thuế để hoàn thành chỉ tiêu cấp trên giao

H

hocdoilamketoan

Guest
12/12/06
43
0
0
hà nội
Có bác nào giúp em với.
Công ty em năm ngoái mới thành lập. Bị lỗ nặng nề.
Thế mà năm nay Cơ quan thuế ép bọn em nộp thuế 4tr/1 quý. Em chán chẳng buồn làm nữa. Liệu có sao không các bác. có bác nào giúp em với.:wall: :help:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA