Có phải làm tờ khai khấu trừ thuế tncn quý khi công ty không có ai phải quyết toán thuế này

• Thread starter dai lun
  • Ngày gửi
D

dai lun

Sơ cấp
29/6/14
15
5
3
38
Lâm Đồng
Trong quý 1 vừa rồi, em có làm tờ khai khấu trừ thuế TNCN nhưng cơ quan thuế nói không phải làm nữa để cuối năm quyết toán luôn thì cơ quan em không có ai phải khấu trừ thì thôi, vậy giờ em không phải làm tờ khai nữa đúng không ạ nhưng rồi cuối năm em làm như thế nào, nhờ các anh/ chị giải thích-chỉ dẫn giúp em với, em cảm ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội
Ðề: Có phải làm tờ khai khấu trừ thuế tncn quý khi công ty không có ai phải quyết toán thuế này

Trong quý 1 vừa rồi, em có làm tờ khai khấu trừ thuế TNCN nhưng cơ quan thuế nói không phải làm nữa để cuối năm quyết toán luôn thì cơ quan em không có ai phải khấu trừ thì thôi, vậy giờ em không phải làm tờ khai nữa đúng không ạ nhưng rồi cuối năm em làm như thế nào, nhờ các anh/ chị giải thích-chỉ dẫn giúp em với, em cảm ơn mọi người nhiều.

Nếu không phát sinh thì không phải làm tờ khai thuế TNCN -> đến cuối năm làm trên tờ khai quyết toán thuế TNCn (mẫu 05/KK-TNCN) -> bạn mở PM hỗ trợ kê khai 3.2.3 thì bạn sẽ tìm hiểu dần nhé !

còn khi 1 quý bạn phát sinh nộp thuế TNCn -> bạn phải kê khai -> thì quý tiếp theo không phát sinh bạn cũng phải kê khai nhé !

D

dai lun

Sơ cấp
29/6/14
15
5
3
38
Lâm Đồng
Ðề: Có phải làm tờ khai khấu trừ thuế tncn quý khi công ty không có ai phải quyết toán thuế này

Cảm ơn bạn @hoangyenketoan nhiều nha

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Điều 26, TT111/2013:
Điều 26. Khai thuế, quyết toán thuế

1. Khai thuế đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.
a) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập khấu trừ thuế thu nhập cá nhân khai thuế theo tháng hoặc quý. Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải khai thuế.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Câu phát biểu này không đúng

hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội
Ðề: Re: Có phải làm tờ khai khấu trừ thuế tncn quý khi công ty không có ai phải quyết toán thuế này

Câu phát biểu này không đúng

Nếu theo quy định thì phát sinh mới nộp-> trong trường hợp này: không phát sinh cũng nộp mà cơ quan thuế ko nhận -> các quý sau ko phát sinh thì ko phải nộp
Nhưng nếu cơ quan thuế vẫn nhận, mà bảo là lần sau ko phải nộp -> vậy có sai điều gì ko cô @xuantham nhỉ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Re: Có phải làm tờ khai khấu trừ thuế tncn quý khi công ty không có ai phải quyết toán thuế này

Nếu theo quy định thì phát sinh mới nộp-> trong trường hợp này: không phát sinh cũng nộp mà cơ quan thuế ko nhận -> các quý sau ko phát sinh thì ko phải nộp
Nhưng nếu cơ quan thuế vẫn nhận, mà bảo là lần sau ko phải nộp -> vậy có sai điều gì ko cô @xuantham nhỉ?

Không phát sinh mà nộp thì họ nhận cho đi về khỏi hỏi lung tung thôi. Còn không phát sinh, ghi nội dung là không phát sinh thì theo luật thuế TNCN họ thấy không cần nên họ không nhận.
Quý này khg phát sinh nên không nộp, không có nghĩa là các quý tiếp theo không nộp. Chính xác là quý sau nếu cũng không phát sinh thì không cần nộp.

hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội
Ðề: Re: Ðề: Re: Có phải làm tờ khai khấu trừ thuế tncn quý khi công ty không có ai phải quyết toán thuế này

Không phát sinh mà nộp thì họ nhận cho đi về khỏi hỏi lung tung thôi. Còn không phát sinh, ghi nội dung là không phát sinh thì theo luật thuế TNCN họ thấy không cần nên họ không nhận.
Quý này khg phát sinh nên không nộp, không có nghĩa là các quý tiếp theo không nộp. Chính xác là quý sau nếu cũng không phát sinh thì không cần nộp.

Nhân tiện đề tài này cháu xin phép hỏi cô @xuantham trường hợp này được ko ah ?
năm ngoái, công ty c có nguyên vật liệu mua về để thi công xây dựng công trình bị hỏng do kém chất lượng -> Kế toán công ty chỉ làm biên bản kiểm kê giá trị nguyên vật liệu hỏng -> đưa vào chi phí 811 -> loại ra khi tính thuế TNDN năm 2013 -> kế toán làm vậy đúng chưa ạh? như vậy có phải truy thu khoản thuế VAt đầu vào của các nguyên vật liệu này ko ah?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Có phải làm tờ khai khấu trừ thuế tncn quý khi công ty không có ai phải quyết toán thuế này

Nhân tiện đề tài này cháu xin phép hỏi cô @xuantham trường hợp này được ko ah ?
năm ngoái, công ty c có nguyên vật liệu mua về để thi công xây dựng công trình bị hỏng do kém chất lượng -> Kế toán công ty chỉ làm biên bản kiểm kê giá trị nguyên vật liệu hỏng -> đưa vào chi phí 811 -> loại ra khi tính thuế TNDN năm 2013 -> kế toán làm vậy đúng chưa ạh? như vậy có phải truy thu khoản thuế VAt đầu vào của các nguyên vật liệu này ko ah?

Không được nhân tiện xen ngang cái không liên quan đề tài em.Post bài mới

K

kitvabong

Guest
13/1/14
2
0
0
38
ha noi

Công ty mình có chi trả lương cho 5 lao động, tất cả đều <10tr tức là ko phát sinh thuế tncn phải nộp. Quý 1 và 2 vừa rồi mình ko làm tờ khai thuế tncn tạm tính. Hôm nay lên nộp giảm trừ gia cảnh cho giám đốc để cuối năm tăng lương ko bị đóng thuế thì cơ quan thuế bảo em làm sai. Bắt buộc phải kê khai quý thì mới nhận cái giảm trừ gia cảnh được. Vậy là sao nhỉ mn, e có sai không?? Nếu sai thì giờ e nộp báo cáo thuế tncn bổ sung hay thế nào.