Vì sao doanh nghiệp ngại xuất hóa đơn

• Thread starter Mr Bear
  • Ngày gửi
M

Mr Bear

Guest
31/10/12
7
0
1
35
HCM
Chào các bạn,

Mình không phải dân kế toán nên không rành vấn đề này lắm mong pro giải thích giúp:

Mình thường đi mua hàng cho công ty nhưng những cửa hàng rất ngại xuất hóa đơn cho mình, họ bảo để nhiều nhiều rồi cộng dồn lại rồi xuất. Mình thắc mắc là tại sao lại như vậy? Xuất lẻ tẻ hay dồn lại xuất 1 lần thì họ vẫn phải chịu thuế như vậy thôi vì tổng số tiền mua hàng là bằng nhau? Vậy sao không xuất cho từng đơn hàng để đỡ nhầm lẫn, đỡ phức tạp hơn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Vì sao doanh nghiệp ngại xuất hóa đơn

Chào các bạn,
Mình không phải dân kế toán nên không rành vấn đề này lắm mong pro giải thích giúp:
Mình thường đi mua hàng cho công ty nhưng những cửa hàng rất ngại xuất hóa đơn cho mình, họ bảo để nhiều nhiều rồi cộng dồn lại rồi xuất. Mình thắc mắc là tại sao lại như vậy? Xuất lẻ tẻ hay dồn lại xuất 1 lần thì họ vẫn phải chịu thuế như vậy thôi vì tổng số tiền mua hàng là bằng nhau? Vậy sao không xuất cho từng đơn hàng để đỡ nhầm lẫn, đỡ phức tạp hơn?
Theo mình:
- Có thể họ ngại viết, vào sổ ( hạch toán ) lắt nhắt nhiều lần, có thể họ muốn trốn DT trong tháng, không muốn nộp thuế GT trong tháng khi những người mua chưa trả tiền ngay ( hiện nay đây là lý do chủ yếu ), cũng có thể những HH họ bán chưa có HĐ đầu vào .... có nhiều lý do lắm!

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Một lý do nữa là nhiều khi người ta mua đơn giá rất thấp mà lúc bán ra người ta bán với giá rất cao. mà viết hoá đơn giá thấp thì người mua thắc mắc mà viết giá cao thì doanh thu cao.

G

gts

Sơ cấp

Các bạn hiểu sai rồi, lý do ngại viết hóa đơn giá trị thấp (ví dụ 200k) là:

1. Chi phí mua hóa đơn đã mất khoảng 6 nghìn rồi (bằng khoảng 28% tiền VAT).
2. Mất công viết. (khoản này ngại nhất)
3. Viết nhiều thì xác suất nhầm, sai, nhiều - lại phải làm thủ tục hủy, viết lại..vv (rất ngại)

Nên những hóa đơn nho nhỏ cỡ vài trăm nghìn thì nên gộp lại viết một thể.
Khi nào phải viết hóa đơn giá trị nho nhỏ cỡ vài trăm nghìn, ngày viết khoảng 5 cái thôi, các bạn sẽ thấu hiểu cái ngại này.
BR,

1

10jqka

Sơ cấp
4/4/14
14
0
1
Hà Nội

Có dấu hiệu trốn tránh trách nhiệm, nghĩa vụ thuế với Nhà nước! Vậy thôi!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA