Bán hàng dưới 20tr nhưng không xuất HĐ...cả nhà vào giúp mình nhé

• Thread starter mimibe
  • Ngày gửi
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Tình hình là tháng 6/2013 công ty mình có bán hàng cho 1 công ty khác, giá trị là 19.800.000 vnđ nhưng họ không lấy hóa đơn GTGT, nhưng lại chuyển số tiền vào TK ngân hàng của công ty mình để trả, vậy giờ để hợp thức hóa số tiền đó mình làm 1 phiếu chi chi trả lại tiền do chuyển nhầm tiền cho bên công ty đó có được không hả mọi người. Giúp mình nhé, thanks all

Khóa học Quản trị dòng tiền
1

10jqka

Sơ cấp
4/4/14
14
0
1
Hà Nội
Ðề: Bán hàng dưới 20tr nhưng không xuất HĐ...cả nhà vào giúp mình nhé

Sao từ 2013 bây giờ mới làm! Làm luôn trong năm thì hay nhất, để dư CO Tk 131 cuối năm không chứng minh được đó là khoản đặt cọc và trả trước chưa thuế của khách hàng thì sẽ bị đưa vào thu nhập khác khi quyết toán thuế. Bạn nói là Cty nào đó chuyển nhầm thì cũng có lý nhưng quá lâu rồi mới trả lại thì nghe chứng lại là không hợp lý!

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai

Theo ngộ thì ht đỏ các bút toán năm trước, ht lại là trả trước; kỳ này viết hoá đơn (ghi chú khách không lấy) và ht bình thường !

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Mình cũng vừa có trường hợp như trên trong tháng này, giờ phải làm sao vậy các bạn?

Chào bạn.
Nếu xảy ra việc bán hàng cho khách, mà khách không nhận hóa đơn mà đã chuyển tiền rồi.
Thì bạn cũng nên xuất hóa đơn cho đơn vị đó, rồi xé ra kẹp vào Hồ Sơ nào đó cất đi.
Vừa thu tiền, vừa khớp Công nợ, vừa trừ hàng tồn kho, tiền cả nhiều đường.Thế tại sao lại không làm.

Chào bạn.
Nếu xảy ra việc bán hàng cho khách, mà khách không nhận hóa đơn mà đã chuyển tiền rồi.
Thì bạn cũng nên xuất hóa đơn cho đơn vị đó, rồi xé ra kẹp vào Hồ Sơ nào đó cất đi.
Vừa thu tiền, vừa khớp Công nợ, vừa trừ hàng tồn kho, tiền cả nhiều đường.Thế tại sao lại không làm.

Có lẻ là cách tốt nhất, mình cũng tham khảo nhiều ý kiến, cũng như những gì bạn nói ở đây, thanks!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tình hình là tháng 6/2013 công ty mình có bán hàng cho 1 công ty khác, giá trị là 19.800.000 vnđ nhưng họ không lấy hóa đơn GTGT, nhưng lại chuyển số tiền vào TK ngân hàng của công ty mình để trả, vậy giờ để hợp thức hóa số tiền đó mình làm 1 phiếu chi chi trả lại tiền do chuyển nhầm tiền cho bên công ty đó có được không hả mọi người. Giúp mình nhé, thanks all

Tình hình là nhà thế này:
- Theo quy định về hóa đơn: khi bán hàng có trị giá từ 200.000 trở lên thì phải xuất hóa đơn ngay khi bán hàng. Nếu khách hàng không lấy hóa đơn vẫn phải xuất và ghi thông tin là khách hàng không cung cấp thông tin, không lấy hóa đơn. Nếu không xuất hóa đơn ==> đầu tien bị phạt tội không xuất hóa đơn đúng thời điểm
- Về thuế GTGT, phải lập hóa đơn kê khai nộp thuế bổ sung ( nếu phát sinh nghĩa vụ nộp thuế) và nộp tiền nộp chậm
- Về thuế TNDN: nếu cuối năm 2013 đã kê khai vào doanh thu để tính thuế thì không sao, nếu chưa thì phải làm điều chỉnh quyết toán ( nếu muốn). Còn không thì đợi khi thuế kiểm tra quyết toán thì tính bổ sung. Có bị phạt thi sẽ bị phạt kê khai sai, nếu có truy thu thuế thì bị phạt thêm 1 lần thuế truy thu vì tội trốn thuế

L

luatcongdong

Trung cấp
2/7/14
81
1
6
43
535 Kim Mã

Chào bạn.

Cảm ơn bạn nhiều, nhiều khi cứ phức tạp hòa nên quá. NHưng mà ít thì được, chứ nhiều quá thì phải cân nhắc lại phương thức làm việc nhé

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Có lẻ là cách tốt nhất, mình cũng tham khảo nhiều ý kiến, cũng như những gì bạn nói ở đây, thanks!

Mình nhiều khi cũng mong muốn làm lợi cho Doanh nghiệp, nhưng nghĩ lại cũng có lợi gì nhiều đây.
Nếu xuất hóa đơn:
+Thì tăng thuế GTGT (nếu nộp một ít cũng là tiền của người tiêu dùng chịu chứ doanh nghiệp có chịu đâu)
+Nếu tăng doanh thu một ít thì có thể tăng một chi phí nào đó lên một ít thì cũng cân bằng đó thôi
Tại sao lại phải luồn cái này, lách qua cái kia cho lâu, ta cứ đi đường thằng trong lúc này là nhanh nhất

Mình nhiều khi cũng mong muốn làm lợi cho Doanh nghiệp, nhưng nghĩ lại cũng có lợi gì nhiều đây.
Nếu xuất hóa đơn:
+Thì tăng thuế GTGT (nếu nộp một ít cũng là tiền của người tiêu dùng chịu chứ doanh nghiệp có chịu đâu)
+Nếu tăng doanh thu một ít thì có thể tăng một chi phí nào đó lên một ít thì cũng cân bằng đó thôi
Tại sao lại phải luồn cái này, lách qua cái kia cho lâu, ta cứ đi đường thằng trong lúc này là nhanh nhất

Vấn đề này ở đây không phải luồn lách mà là sự cố ngoài ý muốn, khách vẫn có mua hàng, mình vẫn có xuất hàng,
Nhưng khách không lấy hóa đơn GTGT mà đi chuyển tiền vào tài khoản công ty, thay vì đó phải là chi tiền mặt.

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Vấn đề này ở đây không phải luồn lách mà là sự cố ngoài ý muốn, khách vẫn có mua hàng, mình vẫn có xuất hàng,
Nhưng khách không lấy hóa đơn GTGT mà đi chuyển tiền vào tài khoản công ty, thay vì đó phải là chi tiền mặt.

Mình không thấy việc này là ngoài ý muốn.
Xét về Luật:
Mình bán hàng trên 200.000 đồng là xuất hóa đơn rồi.
Họ mua hàng, không cần biết họ trả tiền mặt hay chuyển khoản, khi họ trả tiền thì ta xuất hóa đơn thôi.Nếu họ không lấy ta xé liên 2 ta lưu nơi khác.Miễn sao không có trong cuốn là được.

Mình không thấy việc này là ngoài ý muốn.
Xét về Luật:
Mình bán hàng trên 200.000 đồng là xuất hóa đơn rồi.
Họ mua hàng, không cần biết họ trả tiền mặt hay chuyển khoản, khi họ trả tiền thì ta xuất hóa đơn thôi.Nếu họ không lấy ta xé liên 2 ta lưu nơi khác.Miễn sao không có trong cuốn là được.
Mình chưa hiểu, khách không có nhu cầu xuất hóa đơn mà bạn, mình lấy thông tin của khách đâu mà xuất để mà xé liên 2 ra lưu?
Hay là mình vẫn xuất rồi để đó, báo là khách hàng không cung cấp thông tin xuất hóa đơn?

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

bạn ơi giờ có cách nào mà mình có thể hợp thức hóa số tiền đó mà k cần xuất HĐ k?

M

moonkid209

Guest
13/6/13
11
1
1
33
hà nam

Coi như bạn thu trước tiền hàng của khách, theo dõi trên tk 112

Xem nhiều