Năm 2014 thu hồi hóa đơn xuất năm 2013

• Thread starter Hangmyhang
  • Ngày gửi
H

Hangmyhang

Guest
2/4/14
3
0
0
TPHCM
Chào các bạn,

Bên cty mình đang có 1 vấn đề nan giải về hóa đơn, đó là: Tháng 1/2013 bên mình xuất 02 hóa đơn GTGT tháng 01/2013 (trị giá sau thuế là 38tr) cho khách hàng, sau 1 khoảng thời gian không thu được công nợ thì đến đầu tháng 7/2014, người đại diện mua hàng trả hđơn về cho cty mình, lí do công trình bị hủy không được thực hiện, hàng hóa vẫn còn nguyên vẹn , chưa sử dụng và anh ấy đến giờ vẫn chưa nộp hóa đơnđó lên bộ phận kế tóan (do đó công ty mình chưa thể lập Biên bản hủy hóa đơn và khách hàng thì chưa kê khai vào chứng từ thuế bên họ). Nhờ các bạn tư vấn giúp mình xem có cách nào để nhận lại phần thuế GTGT và TNDN của 02 hđơn đó k do phía mình đã kê khai thuế và bct chính năm hết rồi. Còn chi phí khấu trừ thuế GTGT của hóa đơn đầu vào tương ứng vẫn được giữ lại hay là sẽ bị lọai bỏ ? Mình rất cảm ơn những ý kiến của các bạn .

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Ðề: Thu hoi Hoa don xuat nam 2013

- Theo luật thuế gtgt thì y.cầu bên mua xuất hoá đơn gtgt cho hh trả lại(sau khi hh đã nằm trong kho nhà bạn)
- HĐ 2013 không được phép huỷ

H

Hangmyhang

Guest
2/4/14
3
0
0
TPHCM
Ðề: Thu hoi Hoa don xuat nam 2013

Mình cảm ơn ý kiến của bạn, hđơn thì cty kia k xuất lại bên mình đc do cty mình chỉ giao dịch hàng hóa+ctừ vời ng đại diện mua hàng. Do công trình bị hủy ngang nen các hđơn vẫn do ảnh giữ từ hơn 1 năm nay. Mà anh này là ng giúp đưa cty mình bán hàng vào đc 4 năm nay rồi nên giờ cty mình cũng không thể quy trách nhiệm cho ảnh. Sau góp ý của bạn thì hiện mình đang tích cách: mình phải buộc tự thu hđơn +hàng hóa về do công trình không thực hiện. Rồi sau đó mình làm lại bct chính năm 2013 để thu về GTGT+TNDN. Mấy bạn thấy ổn k?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Thu hoi Hoa don xuat nam 2013

Ổn gì. Quy định là xuất hóa đơn trả hàng, làm không đúng quy định thì có ổn hay không thì bạn tự trả lời được rồi

H

Hangmyhang

Guest
2/4/14
3
0
0
TPHCM
Ðề: Năm 2014 thu hồi hóa đơn xuất năm 2013

@ xuantham : em cảm ơn ý kiến của chị và tình hình là thế nào thì em đã rõ .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA