Hóa đơn đầu vào sai MST

• Thread starter oanh.hoang.906
  • Ngày gửi
O

oanh.hoang.906

Guest
Mình có 1 hóa đơn đầu vào vé máy bay tháng 5/2014, viết PC vào tháng 6/2014, đến tháng này làm thuế tháng 6, mới phát hiện hóa đơn sai MST công ty mình. Bên mình yêu cầu bên công ty kia làm biên bản điều chỉnh + hóa đơn điều chỉnh, nhưng bên kia chỉ làm biên bản điều chỉnh, không đồng ý vì hóa đơn điều chỉnh không có số tiền, sợ bị thuế để ý, và xuất cho mình 1 hóa đơn khác vào ngày hôm nay.
Giờ mình không biết nên lấy hóa đơn nào để vào chứng từ. Hóa đơn tháng 5 sai MST, không dc khấu trừ nhưng có được tính chi phí không? còn nếu lấy hóa đơn tháng 7 đưa vào thì có vẻ ko hợp lý lắm.
Bạn nào có cách xử lý thì giúp mình, nhớ kèm theo số CV hay thông tư bạn căn cứ vào nhé!! Xin chân thành cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyenchienthang

nguyenchienthang

Sơ cấp
Ðề: Hóa đơn đầu vào sai MST

Bạn làm biên bản hủy hóa đơn tháng 5 đi vì sai mã số thuế.
Rồi sau đó biên bản hủy đó có nói rõ hóa đơn thay thế là hóa đơn tháng 7 hai bên ký xác nhận đóng dấu
Khi hạch toán thì bạn hạch toán trả tiền mua vé máy bay trước nhưng chưa lấy hóa đơn có sao đâu.
Còn hóa đơn sai mã số thuế. Thuế sẽ không chấp nhận đâu

D

dcba12360

Sơ cấp
8/8/09
18
2
3
37
Tp. HCM

Bạn làm biên bản hủy hóa đơn tháng 5 đi vì sai mã số thuế.
Rồi sau đó biên bản hủy đó có nói rõ hóa đơn thay thế là hóa đơn tháng 7 hai bên ký xác nhận đóng dấu
Khi hạch toán thì bạn hạch toán trả tiền mua vé máy bay trước nhưng chưa lấy hóa đơn có sao đâu.
Còn hóa đơn sai mã số thuế. Thuế sẽ không chấp nhận đâu

Mình đính chính lại là biên bản thu hồi hóa đơn nha bạn. Hóa đơn cũ mình trả lại bên đại lý vé máy bay chứ có hủy bỏ đâu.
@ oanh.hoang.906: bạn có thể xem kỹ hơn ở thông tư 39/2014/TT-BTC.

O

oanh.hoang.906

Guest

Bên kia không chịu hủy hóa đơn tháng 5. Hóa đơn đó mình cũng chưa kê khai. vậy jo mình ký biên bản điều chỉnh, và không khấu trừ hóa đơn đó được không?Hóa đơn tháng 7 không sử dụng.

Nếu làm thu hồi thì bên kia phải khai lại thuế tháng họ không muốn vậy. Nên họ chấp nhận tốn thêm hóa đơn tháng 7 cho mình. Nhưng suy nghĩ kĩ thì nếu ko ký biên bản thu hồi hóa đơn tháng 5 thì không thể sử dụng hóa đơn tháng 7, do mua vé mà lấy hóa đơn sau quá lâu, thuế cũng không chấp nhận.

L

luatcongdong

Trung cấp
2/7/14
81
1
6
43
535 Kim Mã

Bên kia không chịu hủy hóa đơn tháng 5. Hóa đơn đó mình cũng chưa kê khai. vậy jo mình ký biên bản điều chỉnh, và không khấu trừ hóa đơn đó được không?Hóa đơn tháng 7 không sử dụng.

Nếu làm thu hồi thì bên kia phải khai lại thuế tháng họ không muốn vậy. Nên họ chấp nhận tốn thêm hóa đơn tháng 7 cho mình. Nhưng suy nghĩ kĩ thì nếu ko ký biên bản thu hồi hóa đơn tháng 5 thì không thể sử dụng hóa đơn tháng 7, do mua vé mà lấy hóa đơn sau quá lâu, thuế cũng không chấp nhận.

mình thấy cách của bạn @nguyenchienthang hợp lý nhất

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA