Xử lý hóa đơn viết sai mã số thuế

• Thread starter beckentan
  • Ngày gửi
beckentan

beckentan

Cao cấp
Mình có một vấn đề gặp phải như thế này mọi người cho mình xin ý kiến nha.
Không biết vì nguyên nhân gì mà chị kế toán làm trước kia bên cửa hàng của mình xuất hóa đơn sai cho một đơn vị khách hàng (sai về mã số thuế, không làm ảnh hưởng đến số tiền thuế) từ tháng 1 đầu năm 2014 đến nay mới phát hiện. Từ đó đến nay bên mình đã xuất cho bên kia tổng cộng 21 hóa đơn (trung bình mỗi tháng xuất 3 -4 hóa đơn), hóa đơn nào cũng sai cùng một nội dung là ghi sai mã số thuế. Giờ mình lập biên bản thu hồi hóa đơn cx và xuất lại 21 hóa đơn mới cho bên khách hàng thì phải lập bao nhiêu biên bản thu hồi, biết rằng hóa đơn là phải xuất lại 21 tờ rồi, mà mình xuất lại các hóa đơn của những tháng trước vào trong cùng một ngày có được không? Mọi người có kinh nghiệm tư vấn gấp cho mình với. hic

Khóa học Quản trị dòng tiền
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Xử lý hóa đơn viết sai mã số thuế

Thông tư 39/2014, điều 20 "xử lý đối với hóa đơn đã lập":
Điều 20. Xử lý đối với hoá đơn đã lập

1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

N

nguyenminhtc15

Sơ cấp
18/7/14
5
0
1
Quảng Ninh

Thông tin MST trên 21 tờ hoá đơn bị sai, bạn chỉ cần lập 01 Biên bản thu hồi hoá đơn cho 21 tờ bị sai là được, rồi viết nội dung 21 tờ hoá đơn vào 01 tờ hoá đơn thay thế trong tháng điều chỉnh (hàng hoá nhiều thì bạn dùng bảng kê kèm hoá đơn nhé). Chỉ phức tạp cho bên mua là phải chuyển khoản thanh toán cho bạn (trong khi đã cố tình chưa nhỏ hd ra rồi). Sau khi lập xong hoá đơn thì bạn nhớ là phải lập lại tờ khai bổ sung thuế GTGT, TNDN và BC SD hoá đơn nhé. Việc này có vẻ phức tạp cho người mua hàng của bạn nhỉ?

beckentan

beckentan

Cao cấp

Bên mình là hộ kinh doanh cá thể đóng thuế theo hình thức khoán, mỗi tháng chỉ cần nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn cho cơ quan thuế là được, còn đơn vị khách hàng của mình là công ty cổ phần. Việc hóa đơn bán hàng ghi sai mã số thuế như vậy bên khách hàng muốn bên mình chỉnh sửa trực tiếp trên hóa đơn đã ghi sai bằng cách ghi mã số mới (đúng) kế bên mã số thuế sai rồi đóng con dấu lên. Được biết thì bên cục thuế quản lý bên khách hàng cho phép điều chỉnh như vậy, vậy làm thế có ảnh hưởng gì không cả nhà./.

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Theo mình hiểu thì 21 tờ hoá đơn này thì: những hóa đơn từ tháng 1-06/2014 bên bạn đã khai báo cáo thuế r . nên theo thông tư 39 thì những hoá đơn đã khai thuế thì bạn chỉ cần lập một hoá đơn điều chỉnh trong đó ghi rõ điều chỉnh Mã số thuế cho những tờ hoá đơn nào, ký hiệu, ngày của những hoá đơn đó. Rồi bạn gửi liên đỏ hoá đơn điều chỉnh này cho bên khách hàng người ta kẹp vào mấy cái hoá đơn đã xuất sai đó là được. CÒn những hoá đơn xuất trong tháng 7 chưa kê khai thì mới thu hồi, huỷ hoá đơn và xuất lại hoá đơn mới.
Đây là ý kiến cá nhân của mình bạn tham khảo nhé.

beckentan

beckentan

Cao cấp

@ketoanmimosa ơi đúng là tháng 1 - 6/2014 mình kê khai rồi (bao gồm 19 hóa đơn), trong tháng 7 còn 3 hóa đơn. Như thế 1 hóa đơn điều chỉnh cho 19 hóa đơn thì viết sao trên tờ hóa đơn điều chỉnh bây giờ? Mình chưa hiểu cách viết tờ hóa đơn đó cho lắm, có cần ghi lại số tiền không?

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Lập 1 hoá đơn điều chỉnh cho 19 hoá đơn. Trong đó phần công ty , địa chỉ và mã số thuế ghi đúng cho công ty đó.
Xuống dưới phần nội dung ghi điều chỉnh Mã số thuế đúng là: ...cho những tờ hoá đơn nào, ký hiệu, ngày của những hoá đơn cần điểu chỉnh. Phần tiền bạn để trống thôi. Vì những hoá đơn đó đa khai r .
@ketoanmimosa ơi đúng là tháng 1 - 6/2014 mình kê khai rồi (bao gồm 19 hóa đơn), trong tháng 7 còn 3 hóa đơn. Như thế 1 hóa đơn điều chỉnh cho 19 hóa đơn thì viết sao trên tờ hóa đơn điều chỉnh bây giờ? Mình chưa hiểu cách viết tờ hóa đơn đó cho lắm, có cần ghi lại số tiền không?

A

ankthd

Sơ cấp
11/8/09
7
0
0
40
Hà nội

Làm như hướng dẫn của bạn @ketoanmimosa là chính xác

thuha020891

thuha020891

Guest
30/8/13
105
4
18
hà nội

Cho e hỏi lập hoá đơn đo ko ghi số tiền có cần ký nhận của hai bên ko. mà bên người bán ko chịu ký thì làm thế nào ạ
Lập 1 hoá đơn điều chỉnh cho 19 hoá đơn. Trong đó phần công ty , địa chỉ và mã số thuế ghi đúng cho công ty đó.
Xuống dưới phần nội dung ghi điều chỉnh Mã số thuế đúng là: ...cho những tờ hoá đơn nào, ký hiệu, ngày của những hoá đơn cần điểu chỉnh. Phần tiền bạn để trống thôi. Vì những hoá đơn đó đa khai r .
@ketoanmimosa giúp e

N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
18
42
Bắc Ninh

Về Câu hỏi của Bạn mình có 1 số góp ý sau:
- Thứ nhất dù đây là hóa đơn được lập để điều chỉnh cho những sai sót thì bạn cũng phải ghi đầy đủ nội dung, số tiền bằng số bằng chữ chứ không được bỏ trống đây là nguyên tắc khi lập hóa đơn GTGT.
- Về hóa đơn điều chỉnh do đây là việc bạn điều chỉnh cho sai sót trong việc lập hóa đơn GTGT, điều này không ảnh hưởng tới giao dịch mua bán hàng hóa (việc giao hàng, thanh toán) giữa 2 bên trong suốt 7 tháng qua. Do vậy đối với các giao dịch mua bán dưới 20 triệu và đã thanh toán bằng tiền mặt thì cũng sẽ không ảnh hưởng tới việc kê khai thuế và đưa vào chi phí hợp lý của bên mua. Bởi thực tế giao dịch này đã xảy ra tại thời điểm đó, việc xuất lại hóa đơn chỉ là do sai sót trong thủ tục hóa đơn thôi.
- Do vậy Bạn xem nếu viết đủ nội dung (bao gồm lý do, rồi số hóa đơn,...) thì bạn chỉ cần lập 1 hóa đơn cho tất cả các hóa đơn cũ (19 HD) đó, nếu không ghi đủ thì bạn lập làm 2 hoặc 3 hóa đơn cũng không sao. Cách xử lý thủ tục đối với các hóa đơn xuất tháng 7 bạn thực hiện theo thông tư 39 phần bạn Green0410 đã nêu.
Thân.

H

Hang Truong

Sơ cấp
19/10/09
11
0
1
Ho Chi MInh

Cty mình cũng có phát sinh TH giống như bạn vả đã được Cục thuế TP.HCM hướng dẫn như sau: 2 bên cty lập 1 VB ghi nhận việc sai xot đó và lập 1 hoá đơn điều chỉnh sai xót nội dung: " Xuất điều chỉnh hoá đơn số:....., số sẻi: ... ngày 29/04/2014. MST ghi sai:.... ; MST điều chình lại đúng: ....." Cột Dthu và thuế không ghi gì hết, lên bảng kê ghi bằng 0 (không). Bạn xem thêm CV số 4039/CT-TTHT ngày 29/5/2014 nha.

N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
18
42
Bắc Ninh

Cty mình cũng có phát sinh TH giống như bạn vả đã được Cục thuế TP.HCM hướng dẫn như sau: 2 bên cty lập 1 VB ghi nhận việc sai xot đó và lập 1 hoá đơn điều chỉnh sai xót nội dung: " Xuất điều chỉnh hoá đơn số:....., số sẻi: ... ngày 29/04/2014. MST ghi sai:.... ; MST điều chình lại đúng: ....." Cột Dthu và thuế không ghi gì hết, lên bảng kê ghi bằng 0 (không). Bạn xem thêm CV số 4039/CT-TTHT ngày 29/5/2014 nha.

ý kiến của Bạn, Trên bảng kê hóa đơn đầu vào đầu ra thì bằng 0 mình hoàn toàn đồng ý. Nhưng khi lập hóa đơn GTGT mà bỏ trống tiền hàng, VAT thì là vi phạm nguyên tắc lập hóa đơn. Đó là ý kiến của mình, ai có ý kiến khác cứ nêu ra để mọi người thảo luận nhé.

beckentan

beckentan

Cao cấp

Một tờ hóa đơn làm sao đủ dòng để ghi phần điều chỉnh 21 hóa đơn? Mình phân vân mãi nên không biết làm sao, để mình nói rõ hơn nhe: Chị kế toán cũ chỗ mình làm ghi sai mã số thuế hàng loạt hóa đơn của 1 đơn vị khách hàng, mình vô sau nên cũng theo thông tin hóa đơn đó xuất cho khách hàng nên dẫn đến có nhiều hóa đơn ghi sai cùng một nội dung là sai mã số thuế, số hóa đơn sai tổng cộng là 21 tờ từ tháng 1-7/2014 (trong đó có 18 hóa đơn bên mình kê khai rồi).Bên mình thì kê khai theo tháng nên chỉ còn 3 hóa đơn tháng 7 là chưa kê khai, còn bên đơn vị khách hàng kê khai theo quý nên số hóa đơn đã kê khai và chưa kê khai khác với bên mình. Vậy xử lý như thế nào đây ạ? Mong @ketoanmimosa tư vấn hộ mình trường hợp này với.

beckentan

beckentan

Cao cấp

@ngogianghia cho mình hỏi với. Theo mình đọc hướng dẫn thì hóa đơn điều chỉnh cho những sai sót không làm ảnh hướng đến số thuế đã nộp (đối với hóa đơn đã kê khai rồi) thì được bỏ trống phần thành tiền, chỉ ghi phần nội dung là điều chỉnh về cái gì thôi. Bên mình là bên bán, sử dụng hóa đơn bán hàng và nộp thuế khoán, tuy nhiên nếu doanh thu tháng cao hơn mức doanh thu khoán phải nộp thuế vượt nữa, mỗi tháng bên mình chỉ nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thôi, tháng nào kê khai tháng đó (trên BCTHSDHD có ghi tổng doanh thu trên hóa đơn nên CQT dựa vào đó quy ra số tiền thuế vượt phải đóng cho bên mình). Còn đơn vị khách hàng là công ty cổ phần, khai thuế theo quý nên các hóa đơn từ tháng 1-7/2014 bị sai mã số thuế bên khách hàng vẫn chưa kê khai của quý 2 trở lại đây, chỉ kê khai của quý 1 rồi; còn bên mình kê khai hóa đơn từ tháng 1-6 rồi, chỉ còn tháng 7 là chưa kê khai thôi. Như vậy khi lập biên bản điều chỉnh thì căn cứ vào hóa đơn đã kê khai của bên nào để điều chỉnh. Mình mới gặp trường hợp này lần đầu nên chưa biết phải giải quyết sao hết. Mọi người giúp mình với
@ngogianghia cho mình hỏi với. Theo mình đọc hướng dẫn thì hóa đơn điều chỉnh cho những sai sót không làm ảnh hướng đến số thuế đã nộp (đối với hóa đơn đã kê khai rồi) thì được bỏ trống phần thành tiền, chỉ ghi phần nội dung là điều chỉnh về cái gì thôi. Bên mình là bên bán, sử dụng hóa đơn bán hàng và nộp thuế khoán, tuy nhiên nếu doanh thu tháng cao hơn mức doanh thu khoán phải nộp thuế vượt nữa, mỗi tháng bên mình chỉ nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thôi, tháng nào kê khai tháng đó (trên BCTHSDHD có ghi tổng doanh thu trên hóa đơn nên CQT dựa vào đó quy ra số tiền thuế vượt phải đóng cho bên mình). Còn đơn vị khách hàng là công ty cổ phần, khai thuế theo quý nên các hóa đơn từ tháng 1-7/2014 bị sai mã số thuế bên khách hàng vẫn chưa kê khai của quý 2 trở lại đây, chỉ kê khai của quý 1 rồi; còn bên mình kê khai hóa đơn từ tháng 1-6 rồi, chỉ còn tháng 7 là chưa kê khai thôi. Như vậy khi lập biên bản điều chỉnh thì căn cứ vào hóa đơn đã kê khai của bên nào để điều chỉnh. Mình mới gặp trường hợp này lần đầu nên chưa biết phải giải quyết sao hết. Mọi người giúp mình với
@Hang Truong ơi cho mình hỏi thêm, như vậy với trường hợp bên mình 21 tờ hóa đơn bị sai phải làm bao nhiêu biên bản điều chỉnh và xuất lại bao nhiêu hóa đơn, vì mình thấy mẫu biên bản điều chỉnh hình như chỉ dùng cho trường hợp một hóa đơn bị sai à.

Sửa lần cuối:
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

ý kiến của Bạn, Trên bảng kê hóa đơn đầu vào đầu ra thì bằng 0 mình hoàn toàn đồng ý. Nhưng khi lập hóa đơn GTGT mà bỏ trống tiền hàng, VAT thì là vi phạm nguyên tắc lập hóa đơn. Đó là ý kiến của mình, ai có ý kiến khác cứ nêu ra để mọi người thảo luận nhé.

Đây là hóa đơn điều chỉnh bạn ạ. Và có kèm theo biên bản điều chỉnh của 2 bên, nên hoàn toàn không vi phạm nguyên tắc lập hóa đơn.

H

Hang Truong

Sơ cấp
19/10/09
11
0
1
Ho Chi MInh

Hai bên cty sẽ lập 1 VB ghi nhận việc sai xót cho 18 tờ hoá đơn luôn và sẽ xuất lại hoá đơn điều chỉnh (số hoá đơn điều chình là số mấy ghi vào VB đó luôn), còn hoá đơn điều chỉnh bạn ghi nhận cho 18 tờ hoá đơn đó luôn, nếu không đủ thì xuất tiếp qua tờ khác ( nên xuất các tờ liên tiếp nhau, tờ trước ghi " tiếp số sau"; tờ sau ghi " tiếp số trước", không sao cả.
- Còn 4 hoá đơn trong tháng 7 : Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
Bạn tham khảo thêm trong TT 39/2014/TT-BTC, 31/3/2014 nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA