Lương Giám Đốc

Thảo luận trong 'Bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp' bắt đầu bởi keo-mat-ong, 29 Tháng một 2007.

4,400 lượt xem

1. keo-mat-ong

keo-mat-ong Thành viên hoạt động

Chào cả nhà WKT chúc 1 ngày làm việc vui vẻ:)
    Cả nhà ui cho mình hỏi chút: cty CP, cty TNHH thì GĐ và PGĐ có được tính lương trong bảng lương ko vậy. mình thấy có người nói rằng cty CP. TNHH thì GD, PGĐ ko có lương mà chia theo lợi nhuận thế có đúng ko vậy? mà bạn nào có mẫu bảng lương và công thức tính lương thì gửi cho mình với nhé thank nhiều nhiều :)

2. Ngocbn

Ngocbn Thành viên sơ cấp

:deal:
    Minh cung dang thac mac ve van de nay. Mot so y kien cho rang Cty TNHH va Cty co phan khong co luong cho GD. Nhung theo y kien cua minh thi CTy CP van phai co luong cua GD. Vi TNHH thi GD duoc huong het moi loi nhuan nhung CP thi chua chac, ho co the thue nguoi ve lam GD thi phai tra luong cho GD chu. Moi nguoi gop y them cho minh voi. Thankss

3. Bong05

Bong05 Bà già khó tính

Chẳng có văn bản nào nói "cty CP. TNHH thì GD, PGĐ ko có lương mà chia theo lợi nhuận "cả Theo TT128 thì chỉ ko đc tính vào chi phí khoản luơng, tiền công cho sáng lập viên, thành viên HĐQT... nhũng người ko trục tiếp tham gia điều hành SXKD hàng hóa dịch vụ. Còn cty CP. TNHH mà GD, PGĐ tham gia trục tiếp điều hành thì phải trả luơng cho người ta chu.

4. ThuTrangKT

ThuTrangKT Thành viên sơ cấp

Mình là Cty Cổ phần mình biết là Cty CP thì cổ đông không trực tiếp tham gia hoạt động XSKD thì lương của họ vẫn được tính vào chi phí để XD lợi nhuận kế toán, nhưng không được tính vào chi phí để tính thuế TNDN đâu bạn a. trong tờ khai quyết toán thuế TNDN có khoản đó đấy bạn a.

5. hongvan

hongvan Thành viên sơ cấp

Mình cũng được biết là công ty TNHH thì lương của các thành viên sáng lập không được tính vào chi phí. Tuy nhiên như ở công ty mình thì vẫn tính lương của giám đốc do anh là giám đốc kiêm tư vấn trưởng. Công ty mình kinh doanh dịch vụ tư vấn mà.

6. Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc Thành viên sơ cấp

Các bạn hiểu không chính xác rồi! Giám đốc và phó giám đốc, kế cả thành viên sáng lập ở các công ty TNHH và cty cổ phần, nếu trực tiếp tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty đều được tính lương. nếu không trực tiếp tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty thì không được tính chi phí lương. Chỉ có một vài hình thức kinh doanh, đề cử là doanh nghiệp tư nhân thì giám đốc không được tính lương dù cho có tham gia vào hoạt động kinh doanh. Điều này được giải thích ở luật doanh nghiep.

7. keo-mat-ong

vậy àh cảm ơn các bạn nhé, vậy bạn Cúc ơi việc tham gia trực tiếp hay ko trực tiếp thì cán bộ Thuế đâu có kiểm tra được phải ko? vậy thì mình cứ cho hết vào chi phí tiền lương cũng được nhỉ hì hì :) mình mới làm nên chắc các câu hỏi còn lung tung bạn thông cảm nhé :)

8. sinchikiu

sinchikiu hihi được hai sao nha

cái này mình cũng nghe người ta nói như thế.
    Nhưng mình nghĩ, họ là các sáng lập viên hay chủ tịchg gỉ thì kệ họ và họ sẽ được hưởng lợi nhuận tức phần chia lãi sau thuế đúng không ?
    Còn bản thân họ tham gia vào quá trình xs thì vẫn phải có lương chứ. đó là lương lao động của họ mà.
    Mình nghĩ vậy đúng không các bạn.hiện tại cty mình thì sếp mình vừa là GĐ vừa là chủ tịch HĐQT đó, hàng tháng mình vẫn cho lương chỉ à hihihi
    Cho mình hỏi tí, trường hợp tăng lương GĐ thì cần có quyết định gì không nhỉ ?Còn tăng lương NV thì cần có QĐ của GĐ đúng không ?hihihih giúp mình nha các bạn

9. nhoc_0912

nhoc_0912 Thành viên sơ cấp

Cho mình hỏi ké một câu nữa: Lương GD dc tính vào chi phí vậy GD có cần có Hợp đồng lao động ko?

10. nguyenhuong3289

nguyenhuong3289 Thành viên hoạt động

Có chứ. Giám đốc được HDQT thuê để điều hành công việc như những nhân viên khac. Giám đốc phải ký HDLD, đóng BHXH và hưởng các chế độ khác như những nhân vien khác nữa chớ...

11. nhoc_0912

nhoc_0912 Thành viên sơ cấp

Nhưng ở đây GD la thành viên trong hội đồng quản trị, được HDQT quyết định bổ nhiệm chức vụ GD.

12. nguyenhuong3289

nguyenhuong3289 Thành viên hoạt động

Đúng rồi. ở công ty mình cũng vậy. Giám đốc là thành viên của HDQT và được HDQT quyết định bổ nhiệm, hoặc nói cách khách là " Thuê" để điều hành công việc trong công ty. Nếu không quyết định bổ nhiệm người này làm GD thì HDQT cũng sẽ tìm người khác khác thôi.

13. vietkhoavp

vietkhoavp Thành viên sơ cấp

Nhung thanh vien co ten trong DKKD thi khong can hop dong lao dong dau ban a.

14. dungha

dungha Thành viên sơ cấp

Bông ah! Bạn vẫn làm lương cho tất cả kể cả chủ tịch hội đồng quản trị nhé

15. Bong05

Bong05 Bà già khó tính

Các bạn muốn chi luơng cho GĐ hay Ctịch HĐQT hay ko thì phải có ch­úng tù là Bảng chấm công kèm theo và múc luơng phải xây dụng trên phuơng án trả luơng có QĐ kèm theo P/a trả luơng thì sô tiền luơng đó mới dc tính vào LN trc thuế còn nếu ko thì vẫn chi nhung tính vào LN sau thuế.

16. Ly Gia Hung

Ly Gia Hung Thành viên sơ cấp

Em vui lòng đọc Luật Doanh Nghiệp 60/2005/QH11 ngày 29-11-2005 tại điều 58 và điều 117 "... ĐƯỢC tính vào chi phí kinh doanh ..."

17. aThuan

aThuan Thành viên thân thiết

Cái ba chấm của bạn hết sức nguy hiểm; nó là "cả trời thương nhớ"

Nói là thế này: Được nhưng phải theo luật thuế=> phải nghiên cứu ở luật thuế ấy; chứ chỗ đó (58-117) nói được ở mức chung chung thôi:wall: :bigok:

Vui vẻ đầu xuân :dzo:

18. keo-mat-ong

:flowersun :blushings Em cảm ơn mọi người đã giúp đỡ chỉ bảo em. tại em mới ra trường nên kinh nghiệm thực tế chưa có, em sẽ phải đọc lại mấy cái "khó nhuốt" đó hì hì :)
    Sắp tết rồi chúc mọi người lúc nào cũng vui vẻ hạnh phúc

19. sambi

sambi Thành viên hoạt động

Được tính vào chi phí vì một nguyên nhân cơ bản là tất cả các xếp đều được tham gia BHXH và YT hết

20. keo-mat-ong

vậy cho mình hỏi thêm chút nhé, nếu cty ko đóng BHXH, BHYT... thì khi làm hợp đồng lao động chỉ việc thêm thỏa thuận là trả BHYT trực tiếp vào lương là hợp lệ phải ko?:dance2: