Lương Giám Đốc

• Thread starter keo-mat-ong
  • Ngày gửi
K

keo-mat-ong

Guest
24/11/06
75
0
0
42
Hà Nội
Chào cả nhà WKT chúc 1 ngày làm việc vui vẻ:)
Cả nhà ui cho mình hỏi chút: cty CP, cty TNHH thì GĐ và PGĐ có được tính lương trong bảng lương ko vậy. mình thấy có người nói rằng cty CP. TNHH thì GD, PGĐ ko có lương mà chia theo lợi nhuận thế có đúng ko vậy? mà bạn nào có mẫu bảng lương và công thức tính lương thì gửi cho mình với nhé thank nhiều nhiều :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Ngocbn

Guest
11/2/06
3
0
1
Hanoi
:deal:
keo-mat-ong nói:
Chào cả nhà WKT chúc 1 ngày làm việc vui vẻ:)
Cả nhà ui cho mình hỏi chút: cty CP, cty TNHH thì GĐ và PGĐ có được tính lương trong bảng lương ko vậy. mình thấy có người nói rằng cty CP. TNHH thì GD, PGĐ ko có lương mà chia theo lợi nhuận thế có đúng ko vậy? mà bạn nào có mẫu bảng lương và công thức tính lương thì gửi cho mình với nhé thank nhiều nhiều :)
Minh cung dang thac mac ve van de nay. Mot so y kien cho rang Cty TNHH va Cty co phan khong co luong cho GD. Nhung theo y kien cua minh thi CTy CP van phai co luong cua GD. Vi TNHH thi GD duoc huong het moi loi nhuan nhung CP thi chua chac, ho co the thue nguoi ve lam GD thi phai tra luong cho GD chu. Moi nguoi gop y them cho minh voi. Thankss

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Chẳng có văn bản nào nói "cty CP. TNHH thì GD, PGĐ ko có lương mà chia theo lợi nhuận "cả Theo TT128 thì chỉ ko đc tính vào chi phí khoản luơng, tiền công cho sáng lập viên, thành viên HĐQT... nhũng người ko trục tiếp tham gia điều hành SXKD hàng hóa dịch vụ. Còn cty CP. TNHH mà GD, PGĐ tham gia trục tiếp điều hành thì phải trả luơng cho người ta chu.

T

ThuTrangKT

Guest
21/11/06
8
0
0
39
Hải Dương
Mình là Cty Cổ phần mình biết là Cty CP thì cổ đông không trực tiếp tham gia hoạt động XSKD thì lương của họ vẫn được tính vào chi phí để XD lợi nhuận kế toán, nhưng không được tính vào chi phí để tính thuế TNDN đâu bạn a. trong tờ khai quyết toán thuế TNDN có khoản đó đấy bạn a.

H

hongvan

Guest
3/12/05
10
0
0
thai nguyen
Mình cũng được biết là công ty TNHH thì lương của các thành viên sáng lập không được tính vào chi phí. Tuy nhiên như ở công ty mình thì vẫn tính lương của giám đốc do anh là giám đốc kiêm tư vấn trưởng. Công ty mình kinh doanh dịch vụ tư vấn mà.

Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
Các bạn hiểu không chính xác rồi! Giám đốc và phó giám đốc, kế cả thành viên sáng lập ở các công ty TNHH và cty cổ phần, nếu trực tiếp tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty đều được tính lương. nếu không trực tiếp tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty thì không được tính chi phí lương. Chỉ có một vài hình thức kinh doanh, đề cử là doanh nghiệp tư nhân thì giám đốc không được tính lương dù cho có tham gia vào hoạt động kinh doanh. Điều này được giải thích ở luật doanh nghiep.

K

keo-mat-ong

Guest
24/11/06
75
0
0
42
Hà Nội
vậy àh cảm ơn các bạn nhé, vậy bạn Cúc ơi việc tham gia trực tiếp hay ko trực tiếp thì cán bộ Thuế đâu có kiểm tra được phải ko? vậy thì mình cứ cho hết vào chi phí tiền lương cũng được nhỉ hì hì :) mình mới làm nên chắc các câu hỏi còn lung tung bạn thông cảm nhé :)

N

nhoc_0912

Guest
15/12/06
59
0
0
41
Ha Noi
Cho mình hỏi ké một câu nữa: Lương GD dc tính vào chi phí vậy GD có cần có Hợp đồng lao động ko?

N

nguyenhuong3289

Sơ cấp
Có chứ. Giám đốc được HDQT thuê để điều hành công việc như những nhân viên khac. Giám đốc phải ký HDLD, đóng BHXH và hưởng các chế độ khác như những nhân vien khác nữa chớ...

N

nhoc_0912

Guest
15/12/06
59
0
0
41
Ha Noi
Nhưng ở đây GD la thành viên trong hội đồng quản trị, được HDQT quyết định bổ nhiệm chức vụ GD.

N

nguyenhuong3289

Sơ cấp
Đúng rồi. ở công ty mình cũng vậy. Giám đốc là thành viên của HDQT và được HDQT quyết định bổ nhiệm, hoặc nói cách khách là " Thuê" để điều hành công việc trong công ty. Nếu không quyết định bổ nhiệm người này làm GD thì HDQT cũng sẽ tìm người khác khác thôi.

V

vietkhoavp

Guest
17/1/07
12
0
0
Ha Noi
Nhung thanh vien co ten trong DKKD thi khong can hop dong lao dong dau ban a.

D

dungha

Guest
21/1/07
41
0
0
ha noi
Bông ah! Bạn vẫn làm lương cho tất cả kể cả chủ tịch hội đồng quản trị nhé

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Các bạn muốn chi luơng cho GĐ hay Ctịch HĐQT hay ko thì phải có ch­úng tù là Bảng chấm công kèm theo và múc luơng phải xây dụng trên phuơng án trả luơng có QĐ kèm theo P/a trả luơng thì sô tiền luơng đó mới dc tính vào LN trc thuế còn nếu ko thì vẫn chi nhung tính vào LN sau thuế.

L

Ly Gia Hung

Guest
28/7/06
3
0
0
TpHCM
Em vui lòng đọc Luật Doanh Nghiệp 60/2005/QH11 ngày 29-11-2005 tại điều 58 và điều 117 "... ĐƯỢC tính vào chi phí kinh doanh ..."

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Ly Gia Hung nói:
Em vui lòng đọc Luật Doanh Nghiệp 60/2005/QH11 ngày 29-11-2005 tại điều 58 và điều 117 "... ĐƯỢC tính vào chi phí kinh doanh ..."

Cái ba chấm của bạn hết sức nguy hiểm; nó là "cả trời thương nhớ"

Nói là thế này: Được nhưng phải theo luật thuế=> phải nghiên cứu ở luật thuế ấy; chứ chỗ đó (58-117) nói được ở mức chung chung thôi:wall: :bigok:

Vui vẻ đầu xuân :dzo:

K

keo-mat-ong

Guest
24/11/06
75
0
0
42
Hà Nội
:flowersun :blushings Em cảm ơn mọi người đã giúp đỡ chỉ bảo em. tại em mới ra trường nên kinh nghiệm thực tế chưa có, em sẽ phải đọc lại mấy cái "khó nhuốt" đó hì hì :)
Sắp tết rồi chúc mọi người lúc nào cũng vui vẻ hạnh phúc

S

sambi

Guest
3/11/05
7
1
1
Hcm
Được tính vào chi phí vì một nguyên nhân cơ bản là tất cả các xếp đều được tham gia BHXH và YT hết

K

keo-mat-ong

Guest
24/11/06
75
0
0
42
Hà Nội
sambi nói:
Được tính vào chi phí vì một nguyên nhân cơ bản là tất cả các xếp đều được tham gia BHXH và YT hết
vậy cho mình hỏi thêm chút nhé, nếu cty ko đóng BHXH, BHYT... thì khi làm hợp đồng lao động chỉ việc thêm thỏa thuận là trả BHYT trực tiếp vào lương là hợp lệ phải ko?:dance2:

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Điều 58 Luật DN. Thù lao, tiền luơng và thưởng của thành viên HĐQT,GĐ hoặc TGĐ đc tính vào chi phí kinh doanh theo quy định hiện hành của pháp luật về thuế TNDN
Nên nếu các bạn ko có bảng chấm công hoặc ch­úng tù chúng minh họ có trục tiếp tham gia điều hành SXKD thì sẽ bị loại ra khỏi chi phí đấy.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA