Xuất hóa đơn công trình trong thời gian chờ phê duyệt quyết toán

• Thread starter thuhiencp
  • Ngày gửi
T

thuhiencp

Guest
7/1/11
5
0
1
nam dinh
Bên mình là công ty xây dựng. Theo quy định, khi bàn giao đưa vào sử dụng, biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành được A xác nhận là phải lập hóa đơn và ghi nhận doanh thu. Khổ nỗi, nếu ngay tại thời điểm đó nếu có xuất hóa đơn thì chủ đầu tư không nhận. Nên để tránh bị phạt ghi nhận chậm doanh thu và bán hàng không lập hóa đơn[/I], vào thời điểm bàn giao đưa vào sử dụng, bên mình ước tính giá trị công trình theo khối lượng hoàn thành được A xác nhận và xuất hóa đơn, kê khai thuế và giao cho chủ đầu tư nhưng chủ đầu tư không kê khai. Thời gian sau (năm , bảy tháng hoặc 1 năm sau), khi chủ đầu tư có quyết định phê quyệt quyết toán, bên mình làm biên bản thu hồi hóa đơn đã xuất và xuất thay thế hóa đơn khác (ngày tháng trên hóa đơn này là ngày tháng cùng thời điểm phê duyệt quyết toán) và kê khai điều chỉnh. Vậy xin hỏi nếu làm như vậy thì đã đúng chưa, và liệu có được hủy hóa đơn và xuất hóa đơn thay thế không (lưu ý: chủ đầu tư luôn yêu cầu hóa đơn phải xuất vào thời điểm phê duyệt và thanh lý hợp đồng). Xin mọi người giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Xuất hóa đơn công trình trong thời gian chờ phê duyệt quyết toán

Cũng khó cho bên bạn nhỉ, thông thường nếu bên kia không nhận hóa đơn thì khoan hay ký nghiệm thu bàn giao để đỡ phải nộp thuế.
Trường hợp bên bạn đã xuất HĐ và khai thuế rồi thì nguyên tắc là phải lập biên bản điều chỉnh hóa đơn chứ ko thu hồi hóa đơn và hủy nữa (Trong TT 39 có hướng dẫn). Nên trong trường hợp này 2 bên lập Biên bản điều chỉnh hóa đơn, bên bạn xuất lại HĐ mới với lí do đ/c lại ngày xuất HĐ. Bên kia vẫn giữ hóa đơn cũ để giải trình, mình nghĩ như vậy là hợp lý.
Cty bạn làm như vậy cũng là vì mục đích chấp hành tốt Luật Thuế, ko có hành vi né thuế gì ở đây cả, nên mình nghĩ chắc ko sao đâu.

B

bienxanhsautham

Guest
14/1/06
13
0
0
40
Ha Noi

Bên mình thì khi có hồ sơ nghiệm thu giai đoạn sẽ ghi nhận doanh thu và kê khai thuế bình thường mà chưa xuất hoá đơn. Sau này khi Chủ đầu tư yêu cầu xuất hoá đơn mới xuất và không kê khai thuế nữa. Nếu giá trị hoá đơn mình xuất nhỏ hơn hoặc lớn hơn giá trị mình đã kê khai mới phải kê khai điều chỉnh.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Bên mình thì khi có hồ sơ nghiệm thu giai đoạn sẽ ghi nhận doanh thu và kê khai thuế bình thường mà chưa xuất hoá đơn. Sau này khi Chủ đầu tư yêu cầu xuất hoá đơn mới xuất và không kê khai thuế nữa. Nếu giá trị hoá đơn mình xuất nhỏ hơn hoặc lớn hơn giá trị mình đã kê khai mới phải kê khai điều chỉnh.
Đây cũng là một cách. Nhưng mà lúc đó mình nghĩ bên bạn chỉ khai thuế TNDN, hay khai cả thuế GTGT tạm tính? Vì chưa xuất HĐ nên khai thuế GTGT có vẻ hơn lạ.

B

bienxanhsautham

Guest
14/1/06
13
0
0
40
Ha Noi

Phải khai cả thuế GTGT nữa bạn ạ vì nếu không sẽ bị phạt chậm nộp thuế đó bạn. Trên tờ khai thuế thì số HĐ là 0000 nhé. Công ty mình làm như thế nhiều năm rồi và Thuế OK hết bạn ạ.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Phải khai cả thuế GTGT nữa bạn ạ vì nếu không sẽ bị phạt chậm nộp thuế đó bạn. Trên tờ khai thuế thì số HĐ là 0000 nhé. Công ty mình làm như thế nhiều năm rồi và Thuế OK hết bạn ạ.
Cảm ơn bạn. Nếu vậy thì thuận tiện rồi, mình chỉ nghĩ được khai thuế TNDN theo lợi nhuận tạm tính hoặc theo tỉ lệ % trên doanh thu, còn thuế GTGT thì mình vẫn lăn tăn vì ko biết chưa xuất HĐ thì khai thuê như thế nào. DN chủ động được như vậy thì tốt.

T

thuhiencp

Guest
7/1/11
5
0
1
nam dinh

Rất cảm ơn các bạn đã tư vấn. Bạn cho mình hỏi một chút là: Ví dụ tháng 5, bạn có hồ sơ nghiệm thu giai đoạn và ghi nhận doanh thu là 100 triệu, đến tháng 10 chủ đầu tư yêu cầu xuất hóa đơn với giá trị là 120 triệu. Vậy, ngày tháng trên hóa đơn là tháng 10 đúng không bạn, bạn kê khai điều chỉnh hóa đơn này vào tháng 10 với giá trị là 20 triệu (120-100=20 triệu) à? Trường hợp thứ 2, nếu chủ đầu tư yêu cầu xuất hóa đơn tháng 10 với giá trị bằng 100 triệu thì bạn không phải kê khai tờ hóa đơn này trên tờ khai thuế GTGT nữa à? Mong bạn trả lời

B

bienxanhsautham

Guest
14/1/06
13
0
0
40
Ha Noi

Nếu hồ sơ có 100tr thì mình chỉ có căn cứ viết HĐ 100tr thôi chứ. Nếu viết vào T10 thì ngày tháng HĐ vào T10. Còn nếu CĐT yêu cầu xuất 120tr thì phải có NT thêm 20tr nữa. Khi đó bạn viết HĐ 120tr nhưng kê khai thuế thì chỉ 20tr nữa thôi.
TH2 thì OK rồi, bạn viết HĐ 100tr và không cần kê HĐ này nữa.

T

thuhiencp

Guest
7/1/11
5
0
1
nam dinh

Gửi bienxanhsautham, bạn cho mình hỏi tiếp: Tại thời điểm nghiệm thu giai đoạn, bạn không xuất hóa đơn mà chỉ kê khai số hóa đơn là 0000000 trên tờ khai thuế. Minh nghĩ là về thời điểm ghi nhận doanh thu thì OK, nhưng thời điểm lập hóa đơn thì không ổn vì quy định thời điểm lập hóa đơn là "thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây lắp...." Vậy khi quyết toán thuế, bên thuế không có ý kiến gì à? Cảm ơn bạn.

V

vutuyen120690

Guest
23/3/14
1
0
1
33
binhthuan

Bạn Bienxanhsautham ơi cho mình hỏi chút. Như bạn đã nói nếu viết HĐ 120tr, kê khai thuế thì chỉ 20tr nữa thôi.Mình KK điều chỉnh bổ sung như vậy thì có bị tính nộp chậm và tính tiền phạt ko

Ly titmit

Ly titmit

Guest
7/11/12
80
6
8
Hung Yen

Cái này mình cũng xin "hóng" ở đây ^^

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Bạn làm làm như vậy là chưa đúng vì Hoá đơn thể hiện doanh thu bán ra và thuế GTGT phải nộp. Nếu bạn chưa viết HĐ mà HT doanh thu và kê khai thuế GTGT lấy chứng từ HT là HĐ số: 0000 ở đâu ra? Không biết thuế chổ bạn đã kiễm tra chưa? Nếu họ OK không nhắc nhở gì thì khó hiểu thật !!!! Sau này bạn viết HĐ không HT gì cả nhưng ngày, tháng làm sao? trường hợp T/11-12 nghiệm thu bạn HT DT và kê khai thuế nhưng sang T/1-2 năm sau mới viết HĐ thì làm thế nào....?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Trường hợp T/11-12 nghiệm thu bạn HT DT và kê khai thuế nhưng sang T/1-2 năm sau mới viết HĐ thì làm thế nào....?
Đúng sai thì mình ko rõ nhưng nếu đúng thì khi xuất HĐ chính thức sẽ được phép hạch toán điều chỉnh lại số liệu so với số tạm tính.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

Khi nghiệm thu bàn giao công trình đưa vào sử dụng, nhưng quyết toán chưa được duyệt thì tức là chưa có gì chắc chắn để ghi nhận doanh thu cả. Các bạn xuất hóa đơn ở thời điểm này chỉ là tạm tính. Nếu chiếu theo luật thuế là thời điểm nghiệm thu bàn giao khối lượng theo mình hiểu là phải sau khi quyết toán được duyệt. Gía trị quyết toán được ký tá, đóng dấu đầy đủ mới là chứng từ quan trọng để xuất hóa đơn và kê khai thuế. Còn các biên bản khác cũng chỉ là nghiệm thu kỹ thuật, sơ bộ rất chung chung, những chứng từ này chỉ là đi theo để ra được cái quyết toán tổng thôi.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Khi nghiệm thu bàn giao công trình đưa vào sử dụng, nhưng quyết toán chưa được duyệt thì tức là chưa có gì chắc chắn để ghi nhận doanh thu cả. Các bạn xuất hóa đơn ở thời điểm này chỉ là tạm tính. Nếu chiếu theo luật thuế là thời điểm nghiệm thu bàn giao khối lượng theo mình hiểu là phải sau khi quyết toán được duyệt. Gía trị quyết toán được ký tá, đóng dấu đầy đủ mới là chứng từ quan trọng để xuất hóa đơn và kê khai thuế. Còn các biên bản khác cũng chỉ là nghiệm thu kỹ thuật, sơ bộ rất chung chung, những chứng từ này chỉ là đi theo để ra được cái quyết toán tổng thôi.

- Phần này bạn hiểu đúng theo chuẩn mực kế toán nhưng QĐ hiện nay của thuế vẫn phải thực hiện nếu không muốn bị phạt.
- Phần này bạn hiểu chưa đúng nội dung văn bản thuế. Trong SP XL đựợc nghiệm thu nhiều giai đoạn nhưng QT công trình được duyệt chỉ 1 lần sau khi đã hoàn thành bàn giao đưa vào sử dụng khá lâu ( Có C.trình sau hàng năm ) nếu chờ đến lúc đó mới xuất HĐ thì các DN hoan hô nhiệt liệt.
- Khi chưa xuất HĐ mà bạn HT DT và kê khai thuế thì chưa có chứng từ để HT.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

- Phần này bạn hiểu đúng theo chuẩn mực kế toán nhưng QĐ hiện nay của thuế vẫn phải thực hiện nếu không muốn bị phạt.
- Phần này bạn hiểu chưa đúng nội dung văn bản thuế. Trong SP XL đựợc nghiệm thu nhiều giai đoạn nhưng QT công trình được duyệt chỉ 1 lần sau khi đã hoàn thành bàn giao đưa vào sử dụng khá lâu ( Có C.trình sau hàng năm ) nếu chờ đến lúc đó mới xuất HĐ thì các DN hoan hô nhiệt liệt.
- Khi chưa xuất HĐ mà bạn HT DT và kê khai thuế thì chưa có chứng từ để HT.
Nếu có nghiệm thu hoàn thành theo giai đoạn thì đương nhiên phải xuất hóa đơn rồi. Nhưng thực chất có nhiều công trình chỉ là nghiệm thu về mặt kỹ thuật và chỉ quyết toán tổng thể 1 lần khi hoàn thành bàn giao công trình. Có biên bản bàn giao đưa công trình đưa vào sử dụng, trên đó ghi nội dung cực kỳ chung chung: Như công trình hoàn thành, đưa vào sử dụng (Mà cái này có thể xuất trình với thuế hoặc không cũng chả sao, nhiều công trình cũng không có). Còn bảng giá trị quyết toán chưa được duyệt, toàn bộ hồ sơ vẫn phải ngồi chờ giải trình . Thực ra nếu xuất được hóa đơn thời điểm này thì quá tốt. Nhưng về thực tế thì ít DN xuất, mà bản thân kế toán cũng cảm thấy xuất thời điểm này quá vô lý: Thứ nhất: chủ đầu tư họ không nhận hóa đơn do chưa có giá trị dựa vào cái gì mà xuất, thứ 2 phải nộp thuế phần giá trị mà DN chưa xác định được chắc chắn, chưa kế phần này còn liên quan đến lấy hóa đơn đầu vào. Mình đang làm mấy công trình rơi vào tình trang như này. Kéo dài đến hàng năm không được duyệt quyết toán, tiền không được thanh toán, hóa đơn họ không nhận. Sếp thì đương nhiên bảo ko xuất hóa đơn rồi, chả biết phải tính sao? Mình nhận thấy xây dựng có nhiều đặc thù không thể áp dụng được luật.

Mà còn 1 điểm quan trọng nữa là mấy cái biên bản nghiệm thu tại hiện trường chỉ là mấy ông kỹ thuật ký với nhau. Còn ra được cái giá trị là của ông sếp, có dấu đỏ. Cái này mới là gian nan, do đó mà công trình xây dựng cứ kéo dài mãi ... hết năm này qua năm khác.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Nếu có nghiệm thu hoàn thành theo giai đoạn thì đương nhiên phải xuất hóa đơn rồi. Nhưng thực chất có nhiều công trình chỉ là nghiệm thu về mặt kỹ thuật và chỉ quyết toán tổng thể 1 lần khi hoàn thành bàn giao công trình. Có biên bản bàn giao đưa công trình đưa vào sử dụng, trên đó ghi nội dung cực kỳ chung chung: Như công trình hoàn thành, đưa vào sử dụng (Mà cái này có thể xuất trình với thuế hoặc không cũng chả sao, nhiều công trình cũng không có). Còn bảng giá trị quyết toán chưa được duyệt, toàn bộ hồ sơ vẫn phải ngồi chờ giải trình . Thực ra nếu xuất được hóa đơn thời điểm này thì quá tốt. Nhưng về thực tế thì ít DN xuất, mà bản thân kế toán cũng cảm thấy xuất thời điểm này quá vô lý: Thứ nhất: chủ đầu tư họ không nhận hóa đơn do chưa có giá trị dựa vào cái gì mà xuất, thứ 2 phải nộp thuế phần giá trị mà DN chưa xác định được chắc chắn, chưa kế phần này còn liên quan đến lấy hóa đơn đầu vào. Mình đang làm mấy công trình rơi vào tình trang như này. Kéo dài đến hàng năm không được duyệt quyết toán, tiền không được thanh toán, hóa đơn họ không nhận. Sếp thì đương nhiên bảo ko xuất hóa đơn rồi, chả biết phải tính sao? Mình nhận thấy xây dựng có nhiều đặc thù không thể áp dụng được luật.
Mà còn 1 điểm quan trọng nữa là mấy cái biên bản nghiệm thu tại hiện trường chỉ là mấy ông kỹ thuật ký với nhau. Còn ra được cái giá trị là của ông sếp, có dấu đỏ. Cái này mới là gian nan, do đó mà công trình xây dựng cứ kéo dài mãi ... hết năm này qua năm khác.

- Bạn làm bên XD cần hiểu có 2 loại nghiệm thu, ở đây không nói đến NT kỹ thuật ( .. mấy cái biên bản nghiệm thu tại hiện trường chỉ là mấy ông kỹ thuật ký với nhau... ) mà nói đến biên bản TH khối lượng hoàn thành ( Có hoàn thành giai đoạn, hoàn thành toàn bộ Ctrình ) Các nghiệm thu này này có giá trị ( tạm thời tính theo giá dự thầu ) làm căn cứ để chủ ĐT ứng tiền cho nhà thầu ứng tiền vì thế Thuế mới QĐ ( coi là DT tuy chưa chắc chắn )

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

Biên bản TH khối lượng hoàn thành bên mình nó nằm trong hồ sơ nghiệm thu giai đoạn 1 hoặc giai đoạn quyết toán . còn cái biên bản bàn giao đưa công trình vào sử dụng thì lại ký trước có khi hàng năm ý.

B

bienxanhsautham

Guest
14/1/06
13
0
0
40
Ha Noi

Không bạn ạ, quan điểm của thuế là thu đủ thuế cho nhà nước thôi.

T

thuhiencp

Guest
7/1/11
5
0
1
nam dinh

Hôm qua, ngày 17 tháng 10 năm 2015, mình gửi câu hỏi cho Cổng thông tin Bộ Tài Chính về cách hiểu " thời điểm" tính thuế GTGT trong hoạt động Xây lắp được hiểu là ngày bàn giao đưa vào sử dụng, ngày nghiệm thu khối lượng hoàn thành hay là ngày A-B ký tá giá trị dựa trên các biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành, bàn giao đưa vào sử dụng. Mong Công thổng tin bộ tài chính trả lời rõ ràng. Khi có kết quả mình sẽ phản hồi lại.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA