Tra cứu thông tin một hoặc nhiều hóa đơn - kiểm tra giá trị sử dụng của hóa đơn

• Thread starter phantuannam
  • Ngày gửi
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Như đã giới thiệu tổng quát trong bài "Website tra cứu thông tin hóa đơn của Tổng Cục Thuế", nhằm giúp các bạn có thể tra cứu thông tin của một hoặc nhiều hóa đơn, Website tra cứu thông tin hóa đơn cung cấp công cụ hỗ trợ giúp doanh nghiệp dễ dàng tra cứu một hoặc nhiều hóa đơn cùng lúc.

Website tra cứu thông tin hóa đơn : http://www.tracuuhoadon.gdt.gov.vn

1. Tra cứu một hóa đơn : Tra cứu duy nhất 1 hóa đơn bất kỳ

Bước 1 : Nhập thông tin trên bảng thông tin tra cứu hóa đơn

Nhập đầy đủ thông tin từ số (1) đến số (4) , các thông tin có ký hiệu ( * ) bắt buộc phải nhập. Sau khi hoàn tất, bấm "Tìm kiếm" để hệ thống trả "Kết quả tra cứu"

Bước 2 : Xem kết quả tra cứu

Ngoài các hóa đơn cung cấp hàng hóa, dịch vụ người dùng còn có thể tra cứu các loại hóa đơn khác như bưu điện, bưu chính, viễn thông, invoice...

2. Tra cứu nhiều hóa đơn : Tra cứu nhiều hóa đơn cùng một lúc dựa trên file excel chuẩn bị sẵn

Bước 1 : Tạo file excel dữ liệu

Bạn cần chuẩn bị các thông tin sau: Mã số thuế, mẫu số, ký hiệu hóa đơn, số hóa đơn. Chỉ cần thông tin, không cần tạo tiêu đề cột. Bạn có thể tham khảo mẫu đã được tạo sẵn. Ngoài ra bạn có thể tùy chọn cột chứ dữ liệu tương ứng bằng cách chọn vào các ô từ A đến F.

Bạn có thể tra cứu hóa đơn không có giá trị sử dụng hoặc có giá trị sử dụng.

Tải mẫu excel : Tại đây

Bước 2 : Xem kết quả tra cứu

Sau khi đã chọn file excel chứa thông tin nhiều hóa đơn cần tra cứu, bạn nhấn "Tìm kiếm", hệ thống sẽ trả kết quả như sau:

Bạn có thể kết xuất kết quả tra cứu ra Excel để tiện theo dõi hơn.

Thông qua công cụ tra cứu này sẽ giúp các doanh nghiệp dễ dàng kiểm soát hóa đơn không có giá trị sử dụng, giảm thiểu đáng kể rủi ro trong lĩnh vực thuế.

Nguồn : Kế toán 7E

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vuongmanhcuong

Guest
13/9/04
13
1
3
41
HCMC
Ðề: Tra cứu thông tin một hoặc nhiều hóa đơn - kiểm tra giá trị sử dụng của hóa đơn

Đây là công cụ rất hữu ích cho người làm kết toán.

Mình đang thử nghiệm, tốc độ khá nhanh. Tuy chỉ có điều trong file upload chưa nhiều hóa đơn của 1 KH thì chỉ hiện 1 hóa đơn

Chưa biết khắc phụ sao, cả nhà giống mình ko

• Like
Reactions: honey001
J

Jinknc

Guest
19/8/14
1
0
0
Hà Nội
Ðề: Tra cứu thông tin một hoặc nhiều hóa đơn - kiểm tra giá trị sử dụng của hóa đơn

Mình cũng đã làm theo hướng dẫn, tuy nhiên thông báo lại không tìm thấy kết quả là sao ạ. Có yêu cầu gì về file exel không ạ.

N

nguyenthihuyentrang2690

Guest
10/8/14
83
7
8
33
dan phuong, ha noi

Nhưng sao khi tra cứu 1 hóa đơn thì nó ko có dòng" HD đang sử dụng" ạ

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Nhưng sao khi tra cứu 1 hóa đơn thì nó ko có dòng" HD đang sử dụng" ạ

1 hóa đơn thì hệ thống trả kết quả thế kia là biết ngay hóa đơn đang sử dụng rồi còn gì em :p

N

nguyenthihuyentrang2690

Guest
10/8/14
83
7
8
33
dan phuong, ha noi

@phantuannam: ý e là như vậy.khi e mua hàng có hóa đơn, lúc ấy dn vẫn sử dụng cty vẫn hd, nhưng khi thuế thanh tra thì gsu cty bỏ trốn thì thuế có chấp nhận HĐ ý ko?.th2 là làm sao để biết những hóa đơn ko đc sử dụng nữa mà cty bán vẫn suất cho mình ak?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

@phantuannam: ý e là như vậy.khi e mua hàng có hóa đơn, lúc ấy dn vẫn sử dụng cty vẫn hd, nhưng khi thuế thanh tra thì gsu cty bỏ trốn thì thuế có chấp nhận HĐ ý ko?.th2 là làm sao để biết những hóa đơn ko đc sử dụng nữa mà cty bán vẫn suất cho mình ak?

Trường hợp khi phát sinh giao dịch, công ty bán hàng vẫn đang hoạt động, nhưng sau đó thì "có hành vi bỏ trốn", thì có nhiều công văn của cơ quan thuế hướng dẫn, trả lời sẽ đại khái như sau:

"...quy định trường hợp cơ sở kinh doanh sử dụng hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ của cơ sở kinh doanh bỏ trốn để kê khai khấu trừ thuế GTGT, tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN mà thời điểm mua hàng hóa, dịch vụ phát sinh trước ngày xác định cơ sở kinh doanh bỏ trốn theo thông báo của cơ quan thuế và cơ quan thuế hoặc các cơ quan chức năng khác chưa đủ căn cứ để kết luận đó là hoá đơn bất hợp pháp thì cơ quan thuế phải thực hiện kiểm tra xác định đúng có hàng hóa, dịch vụ mua vào và yêu cầu cơ sở kinh doanh chứng minh và chịu trách nhiệm trước pháp luật việc mua bán là có thật; có hợp đồng mua bán, văn bản chứng từ thanh lý hợp đồng (nếu có), phiếu xuất kho, phiếu nhập kho, chứng từ thanh toán tiền; hàng hóa, dịch vụ mua vào của cơ sở bỏ trốn được sử dụng để phục vụ hoạt động kinh doanh đã bán ra và đã kê khai thuế, có hạch toán kế toán đầy đủ, đúng quy định thì cơ sở kinh doanh được khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo hóa đơn mua hàng đó và tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN. "

B

bookworm

Sơ cấp
7/8/12
2
0
1
33
Hà Nội

Sao em tra cứu nhiều hoá đơn ko được bác Nam ới? Toàn thấy báo "ko tìm thấy nội dung tra cứu" là sao ạ???????????????

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Sao em tra cứu nhiều hoá đơn ko được bác Nam ới? Toàn thấy báo "ko tìm thấy nội dung tra cứu" là sao ạ???????????????
Bạn gửi File lên mình kiểm tra thử nào.

N

nthudiep

Guest
20/9/06
44
0
6
Hà Nội
Hôm nay tra cứu thì hóa đơn đang sử dụng ok nhưng sang năm công ty bán ngừng hoạt động thì lúc đó cái hóa đơn này lại bị sai phạm ạ phải có sự căn cứ cả vào thời gian kể từ khi công ty bán ngừng hoạt động chứ. Xin bác giải đáp giúp.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
cái thời gian ngừng hoạt động có trời mới biết được.

N

nthudiep

Guest
20/9/06
44
0
6
Hà Nội
Bỏ trốn thì ko biết chứ các công ty muốn ngừng hoạt động kinh doanh đều phải gửi công văn lên cơ quan thuế quản lý cùng với chốt số hóa đơn sử dụng mà

T

trangdt82

Sơ cấp
13/5/10
7
0
1
Ha Noi
Các bác có ai gặp tình huống giống em không? Khi tra cứu 1 hoá đơn trên phần tra cứu thì không thấy hiển thị thông tin chi tiết của hoá đơn này, mặc dù đã hiển thị thông báo về số lượng, mẫu, kí hiệu ...trong phần thông tin thông báo phát hành hoá đơn.
Hỏi bác thuế thì bác ấy bảo là đã hiển thị trong phần thông báo là được rồi, không việc gì fải xem chi tiết. Công ty em ở phường Láng Hạ, CCT Đống Đa. Giúp em không em lại phải làm công văn lên thuế (để phục vụ khách hàng).

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
@phantuannam Mình tra cứu tổng số 24 hóa đơn thì thấy như sau:
1. Trạng thái hóa đơn cần tìm kiếm là: Có giá trị sử dụng - thì thấy có kết quả là 6 hóa đơn
2. Trạng thái hóa đơn cần tìm kiếm là: Không có giá trị sử dụng - thì " Không tìm thấy kết quả tra cứu"

Như vậy có phải là do file excel có vấn đề gì? hay phải hiểu ntn về 18 hóa đơn còn lại ????
Vì khi tra cứu 1 hóa đơn trong số 18 hóa đơn còn lại đó thì: cái thì lên kết quả có đủ thông tin, cái thì kết quả trống trơn như thế này ???

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
@phantuannam Mình tra cứu tổng số 24 hóa đơn thì thấy như sau:
1. Trạng thái hóa đơn cần tìm kiếm là: Có giá trị sử dụng - thì thấy có kết quả là 6 hóa đơn
2. Trạng thái hóa đơn cần tìm kiếm là: Không có giá trị sử dụng - thì " Không tìm thấy kết quả tra cứu"

Như vậy có phải là do file excel có vấn đề gì? hay phải hiểu ntn về 18 hóa đơn còn lại ????
Vì khi tra cứu 1 hóa đơn trong số 18 hóa đơn còn lại đó thì: cái thì lên kết quả có đủ thông tin, cái thì kết quả trống trơn như thế này ???
@Ocean 13 : Cho mình xin cái file mình xem thử, vì nói ra thiệt ngại mình cứ up lên là kết quả trả về đầy đủ cả.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
ủa, sao mình ko up đc file excel lên nhỉ ??

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
@Ocean 13 : Cho mình xin cái file mình xem thử, vì nói ra thiệt ngại mình cứ up lên là kết quả trả về đầy đủ cả.
Oài, hum nay up đc file excel lên òi. phantuannam xem hộ tớ ntn nhé ?
Mình thử cả excel 2003 và 2007 đều ko có kết quả của phần " Ko có giá trị sử dụng"
Many ths.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Oài, hum nay up đc file excel lên òi. phantuannam xem hộ tớ ntn nhé ?
Mình thử cả excel 2003 và 2007 đều ko có kết quả của phần " Ko có giá trị sử dụng"
Many ths.
Ủa có thấy file nào đâu nè :p

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA