Chi phí thuê văn phòng không có hóa đơn

• Thread starter ngoc bach
  • Ngày gửi
N

nguyenmanhtien

Guest
15/3/11
6
0
1
35
Ha noi
Các a/c ơi e tìm mãi không thấy mẫu 01/tndn đâu cả . Hồ sơ nộp thuế là cần HĐ thuê nhà < 100tr/năm và mẫu 01/tndn phải không ạ ? Các a/c cho e xin cái mẫu 01 đấy đc ko ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sonne1990

Guest
6/10/10
4
0
1
33
thái bình
Re: Ðề: Re: Chi phí thuê văn phòng không có hóa đơn

Đâu có gì khó đâu. Đến lúc kiểm tra thuế họ lấy số CMND kiểm tra, và học tự chịu trách nhiêm mà. Số liệu cơ quan thuế giờ đã đưa vào máy được hết thì đối chiếu dể mà

Chị cho hỏi thêm DN thuê nhà dưới 100 tr/ năm đã đưa vào chi phí nhưng cơ quan thuế quyết toán tìm ra người đó có thu nhập cho thuê nhà 1 năm trên 100 triệu vậy chi phí thuê nhà lúc này có bị loại vì không có hóa đơn.

T

timyeu

Guest
9/10/11
3
0
1
TPHCM
cho mình hỏi, công ty mình lấy nhà của giám đốc (chủ công ty) làm văn phòng, vậy làm sao để lấy được tiền nhà cho vào chi phí được không?

M

Mèo Lười 72

Trung cấp
19/3/15
79
10
8
Mọi người cho em hỏi, công ty em thuê văn phòng <100tr/năm. Hỏi chi cục thuế thì họ bảo chỉ cần hợp đồng công chứng, tới lúc chi tiền thì xuất phiếu chi, không thấy nói làm bảng kê 01/TNDN gì cả. Hic.. Vậy chắc em làm luôn cho chắc ăn mọi người nhỉ? Còn tiền đặt cọc cũng hạch toán bình thường (244) theo số tiền ghi trong hợp đồng, không cần làm thêm bảng biểu gì nữa phải không ạ?

M

Mèo Lười 72

Trung cấp
19/3/15
79
10
8
:):):)

Sửa lần cuối:
K

KTTU02

Trung cấp
22/10/14
51
20
8
35
Mọi người cho em hỏi, công ty em thuê văn phòng <100tr/năm. Hỏi chi cục thuế thì họ bảo chỉ cần hợp đồng công chứng, tới lúc chi tiền thì xuất phiếu chi, không thấy nói làm bảng kê 01/TNDN gì cả. Hic.. Vậy chắc em làm luôn cho chắc ăn mọi người nhỉ? Còn tiền đặt cọc cũng hạch toán bình thường (244) theo số tiền ghi trong hợp đồng, không cần làm thêm bảng biểu gì nữa phải không ạ?

- Nếu tiền thuê nhà mà > 100tr/năm hoặc > 8,4tr/ tháng thì bạn phải bảo chủ nhà đi nộp thuế, sau đó cơ quan thuế sẽ cấp cho 1 hoá đơn để đưa cho DN bạn.

- Nếu tiền thuê nhà mà < 100tr/ năm hoặc < 8,4 tr/ tháng thì bạn phải chuẩn bị những giấy tờ sau:
+ Hợp đồng thuê nhà (Phải công chứng).
+ Chứng từ thanh toán: Tiền mặt hoặc chuyển khoản đều được. (Vì không có hoá đơn)
+ Bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào không có hóa đơn mẫu 01/TNDN (ban hành kèm theo Thông tư số 78/2014/TT-BTC). (Lập và lưu tại DN để sau này giải trình).

Chi tiết về thủ tục và mẫu biểu bạn xem tại đây nè: Xử lý chi phí mua hàng không có hoá đơn

K

kimkimcon

Sơ cấp
4/12/15
29
1
3
30
Các anh chị cho em hỏi chut ạ , bên em đi thuê văn phòng của một trường đại học , tiền thuê mỗi tháng hơn 40 triệu/tháng , 3 tháng kí hợp đồng 1 lần và bên trường chị có hợp đồng và phiếu thu , không có hóa đơn ( họ nói rằng ko xuất ) .Em muốn hỏi anh chị là để chi phí thuê văn phòng là chi phí hợp lí thì em cần bổ sung thêm những chứng từ gì ạ ? ( Bên em là ngành Giáo dục nên được miễn thuế GTGT , thuế TNDN ạ )
Em cám ơn anh chị

N

Ngapham1

Trung cấp
15/12/16
77
4
8
29
Cho e hỏi chút ạ:
Công ty e thuê văn phòng +kho của 1 doanh trại Quân đội, chỉ có hợp đồng thuê chứ không có hóa đơn GTGT.
Giá trị tiền thuê hàng tháng của cty em là 20.625.000đ/tháng.
vậy phải hạch toán như thế nào để được khấu trừ chi phí hợp lý ạ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Cho e hỏi chút ạ:
Công ty e thuê văn phòng +kho của 1 doanh trại Quân đội, chỉ có hợp đồng thuê chứ không có hóa đơn GTGT.
Giá trị tiền thuê hàng tháng của cty em là 20.625.000đ/tháng.
vậy phải hạch toán như thế nào để được khấu trừ chi phí hợp lý ạ
Bạn xem hướng dẫn của: KTTU02 ở #26 là đầy đủ.

L

Lu Hong Tham

Sơ cấp
2/7/15
9
0
1
40
@kimkimcon tiền thuê hơn 40 triệu / tháng thì thanh toán chuyển khoản mới được đưa vào chi phí nha bạn

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Riêng phần hợp đồng (phải công chứng) thì:
"Tổng cục Thuế cho biết, đối với trường hợp các hợp đồng cho thuê nhà ở được ký kết từ ngày Luật Nhà ở số 65/2014/QH13 ngày 25/11/2014 có hiệu lực (từ ngày 1/7/2015) sẽ không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên trong hợp đồng có nhu cầu./."

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA