Hàm Sumif

• Thread starter trancuc84
  • Ngày gửi
T

trancuc84

Guest
29/3/12
4
0
0
binh duong
Các bạn ơi cho mình hỏi chút, mình làm kế toán bên công ty bảo vệ chuyên nghiệp. Mình muốn tính công thức cho tổng công của từng nhân viên tại từng mục tiêu mà mình tính mãi ko đcj, có bạn nào biết chỉ mình với.
Mình gửi theo file đính kèm. Giúp mình với nha. Thanks mọi người nhiều nhiều.

Đính kèm

• Bang cham cong F.xls
    195.5 KB · Lượt xem: 114
Khóa học Quản trị dòng tiền
QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi
Ðề: Có 2 vấn đề cần hỏi lại bạn:

(1) Tại [W3] có loại công "AC" nhưng trong bảng tra chưa thấy có loại này.

(2) Tại sao trong bảng tra, loại công 'A' & 'B' đều có giá trị như nhau;
Vì nếu vậy công ca ngày của NV A thay vì 34 sẽ fải là 38; & tương ứng với nó, công ca đêm của chàng/nàng này fải là 7 thay vì bạn tính 11;
(Vênh cùng 4 công chắc do anh 'B' này mà ra?)

Bạn xem lại; Nếu cần đưa file khác lên, chĩ cần 7 đến chục công các loại cho 2 tuần đầu & cuối tháng thôi; (hưa cần nhiều như bạn làm đâu.

Thân ái!

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
573
101
43
67
HCM city
Ðề: Hàm Sumif

(/ới ca ngày bạn cần 8 cái SUMIF();

Với ca đêm bạn cần dùng 5 cái SUMIF() như vậy là được;

Còn không thì xài hàm UDF; Nếu bạn chịu mình sẽ giúp, tất nhiên cần chỉnh chu dữ liệu của bạn trước đi, theo bài trước liền kề!

T

trancuc84

Guest
29/3/12
4
0
0
binh duong

(/ới ca ngày bạn cần 8 cái SUMIF();

Với ca đêm bạn cần dùng 5 cái SUMIF() như vậy là được;

Còn không thì xài hàm UDF; Nếu bạn chịu mình sẽ giúp, tất nhiên cần chỉnh chu dữ liệu của bạn trước đi, theo bài trước liền kề!

Mình đã sửa lại bảng kê đính kèm, bạn có thể giúp mình được không? Tại mình làm hoài không ra. Thanks bạn

Bạn ơi tại bên mình là bảo vệ lên ca A quy định từ 06h đến 14h, ca B từ 14h đến 22h. Vì vậy ca A = ca B.
Mình đã sửa lại dữ liệu bạn xem lại hộ mình nhé.
Thanks bạn!

(1) Tại [W3] có loại công "AC" nhưng trong bảng tra chưa thấy có loại này.

(2) Tại sao trong bảng tra, loại công 'A' & 'B' đều có giá trị như nhau;
Vì nếu vậy công ca ngày của NV A thay vì 34 sẽ fải là 38; & tương ứng với nó, công ca đêm của chàng/nàng này fải là 7 thay vì bạn tính 11;
(Vênh cùng 4 công chắc do anh 'B' này mà ra?)

Bạn xem lại; Nếu cần đưa file khác lên, chĩ cần 7 đến chục công các loại cho 2 tuần đầu & cuối tháng thôi; (hưa cần nhiều như bạn làm đâu.

Thân ái!

Bạn ơi tại bên mình là bảo vệ lên ca A quy định từ 06h đến 14h, ca B từ 14h đến 22h. Vì vậy ca A = ca B.
Mình đã sửa lại dữ liệu bạn xem lại hộ mình nhé.
Thanks bạn!

Đính kèm

• Bang cham cong F.xls
    195 KB · Lượt xem: 95
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Dùng cái này nè sumproduct(lookup()) hoặc sum(lookup())
Cái trước thì bình thường
Cái sau ctr + shiff + enter

Quan trọng:sắp xếp cột tham chiếu theo a->b
ví dụ: tại ô X2: =+SUMPRODUCT(LOOKUP(I2:V2,B12:C21))
sắp xếp bản tham chiếu như sau

A
AB
ABC
AC
B
BC
C
FA
FAC
FC

cách dùng thì google với từ khóa " kết hợp sum + lookup" hoặc " excel 2003: how to use sum with lookup function"

Sửa lần cuối:
T

thutrang1905

Trung cấp
22/7/14
148
12
18
35
Linh Đàm, Hà Nội
starnpos.com

Bạn @trancuc84 ah, cho mình hỏi chút, ca ngày và ca đêm bên bạn quy định như thế nào
thứ 2: trong bảng đối chiếu có công( AB ngày 16 giờ ,đêm 0 giờ). theo tớ hiểu thì công AB là làm từ 6h-22h đúng không, vậy ca ngày được quy định từ mấy giờ đến mấy giờ, ca đêm được quy dịnh từ mấy giờ đến mấy giờ.
Ngoài ra bạn có thể cho mình biết thêm thời gian làm của từng công là từ mấy giờ đến mấy giờ chứ
bên bạn quy định ca A quy định từ 06h đến 14h, ca B từ 14h đến 22h. Vì vậy ca A = ca B. bằng nhau về số giờ, nhưng trong bảng đối chiếu
công A và B cùng làm 8 tiếng ca ngày là như thế nào. Vậy khoảng thời gian như thê nào thì được gọi là ca ngày, như thế nào thì được gọi là ca đêm
Bạn nhanh trả lời thắc mắc này giùm tớ với nhé!

T

trancuc84

Guest
29/3/12
4
0
0
binh duong

Bạn @thutrang1905: bên mình quy định 8 tiếng là: ca A từ 06h - 14h, B từ 14h - 22h, C từ 22h - 06h sáng hôm sau.
Thời gian ca ngày tính từ 06h đến 22h bạn ahf, vì thế lên ca A và ca B đều là 8 tiếng ca ngày.
Còn ca 12 tiếng là FA từ 06h đến 18h, FC từ 18h đến 06h sáng hôm sau
Các ca trong các trường hợp còn lại cứ ghép vào là dc
VD như ca AB là 06h đến 22h ( 16 tiếng ca ngày), ca AFC là làm ca A + FC
Bạn xem lại hộ mình nha!

T

trancuc84

Guest
29/3/12
4
0
0
binh duong

Thutrang1905: Thanks bài giải của bạn, nhưng mình nghĩ nếu làm như vậy dài quá. Mình muốn áp dụng cho công thức tại E2 ( mình nghĩ nếu kết hợp sumif sẽ được nhưng mình làm hoài ko ra.
Thanks!

T

thutrang1905

Trung cấp
22/7/14
148
12
18
35
Linh Đàm, Hà Nội
starnpos.com

Cách 2 bạn @trancuc84 có thể làm như sau dễ hiểu và ngắn gọn hơn, còn bạn muốn đặt công thức ngay tại ô E2 thì mình chịu, vì dữ liệu của bạn mình chưa tổng hợp ngay được mà phải qua bước trung gian. CHúc bạn tìm ra cách giải nhanh nhất

Đính kèm

• Bang cham cong F(1).bai giai.cách 2.xls
    213 KB · Lượt xem: 102

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA