Doanh nghiệp mới thành lập kê khai nhầm mẫu 04/GTGT bằng mẫu 03/GTGT

• Thread starter nguyenthao19
  • Ngày gửi
nguyenthao19

nguyenthao19

Sơ cấp
9/8/14
8
2
1
Hải Phòng
Em chào các anh chị tiền bối,

Công ty em làm mới thành lập vào tháng 4/2014, chưa có doanh thu, chỉ có các chi phí phát sinh như mua thiết bị văn phòng...

Khi kê khai thuế GTGT cho tháng 5 và 6 thì nhân viên đã kê nhầm bằng mẫu 03/GTGT trong khi công ty không kinh doanh chế tác vàng bạc đá quý. Bây giờ em mới vào làm và sắp phải kê khai cho tháng 7 nhưng không biết nên làm thế nào bây giờ?
Liệu em có thể / có nên kê khai lại 2 tháng trước theo mẫu 04/GTGT hay cứ để như cũ? Và công ty có khả năng bị phạt không ạ?

Mong mọi người cho ý kiến giúp đỡ em với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Doanh nghiệp mới thành lập kê khai nhầm mẫu 04/GTGT bằng mẫu 03/GTGT

Em chào các anh chị tiền bối,

Công ty em làm mới thành lập vào tháng 4/2014, chưa có doanh thu, chỉ có các chi phí phát sinh như mua thiết bị văn phòng...

Khi kê khai thuế GTGT cho tháng 5 và 6 thì nhân viên đã kê nhầm bằng mẫu 03/GTGT trong khi công ty không kinh doanh chế tác vàng bạc đá quý. Bây giờ em mới vào làm và sắp phải kê khai cho tháng 7 nhưng không biết nên làm thế nào bây giờ?
Liệu em có thể / có nên kê khai lại 2 tháng trước theo mẫu 04/GTGT hay cứ để như cũ? Và công ty có khả năng bị phạt không ạ?

Mong mọi người cho ý kiến giúp đỡ em với ạ.
Bạn nên gửi công văn xin hủy tờ khai đã nộp và xin nộp thay tờ khai với lý do sơ suất sử dụng nhầm tờ khai. Việc này được xem là sử dụng sai mẫu biểu, mức phạt được quy định tại điều 8 thông tư 166/2013/TT-BTC.

Nếu bạn kê khai lại tức là bạn đã kê khai quá hạn, chắc chắn sẽ bị phạt, do đó nên làm công văn như ý ở trên.

Sửa lần cuối:
nguyenthao19

nguyenthao19

Sơ cấp
9/8/14
8
2
1
Hải Phòng

Anh chị góp ý giùm em mẫu công văn này em soạn ổn chưa với.
Phần căn cứ pháp luật như vậy đã đầy đủ chưa ạ? :038:

============

CÔNG VĂN
(V/v : Thông báo về việc hủy tờ khai
thuế GTGT tháng 5-6/2014)

Kính gửi: CHI CỤC THUẾ QUẬN

Tên doanh nghiệp:
Trụ sở chính :
Mã số thuế :
Người đại diện theo pháp luật:
Theo thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính Hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng, các doanh nghiệp mới thành lập phải kê khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp trên doanh thu hàng tháng.

Công ty ……………………………………..thuộc đối tượng khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp trên doanh thu hàng tháng nhưng do nhầm lẫn kế toán đã sử dụng nhầm tờ khai 03/GTGT thay vì tờ khai 04/GTGT khi kê khai thuế GTGT tháng 5 và tháng 6. Vì vậy bằng công văn này, Công ty …………………………………….. kính mong Chi Cục Thuế Quận hủy tờ khai thuế GTGT tháng 5 và tháng 6 đi để Công ty chúng tôi nộp thay tờ khai thuế theo mẫu 04/GTGT đúng theo hướng dẫn của các văn bản trên.

Chúng tôi xin chân thành cảm ơn !

Trân trọng kính báo!

Nơi nhân: Đại diện theo pháp luật
- Như trên;
- Lưu:…

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Anh chị góp ý giùm em mẫu công văn này em soạn ổn chưa với.
Phần căn cứ pháp luật như vậy đã đầy đủ chưa ạ? :038:
Mình nghĩ chỉ cần nêu TT219 và TT156 thôi, NĐ209 không cần thiết lắm.

Chúc thành công.

nguyenthao19

nguyenthao19

Sơ cấp
9/8/14
8
2
1
Hải Phòng

Cập nhật kết quả:
Hôm nay em đến chi cục thuế nhưng may mắn là không cần nộp công văn trên mà chỉ cần nộp lại tờ khai theo đúng mẫu 04/gtgt và cũng không bị phạt gì cả.
@phantuannam : cám ơn anh đã tận tình giúp đỡ em :038:

T

taokobiet

Guest
26/9/15
1
1
3
36
Chị oi dn em cũng mới thành lập.cũng chưa phát sinh doanh thu mà chỉ có chi phí đóng thuế môn bài , mua usb token, mua máy lạnh gáng vp...e phải khai trên mẫu 04/gtgt như thế nào chị giúp em với c ..hic

• Like
Reactions: phantuannam
B

benjamin_bao

Guest
21/5/15
26
5
3
32
Chị oi dn em cũng mới thành lập.cũng chưa phát sinh doanh thu mà chỉ có chi phí đóng thuế môn bài , mua usb token, mua máy lạnh gáng vp...e phải khai trên mẫu 04/gtgt như thế nào chị giúp em với c ..hic
Nếu chưa có doanh thu thì bạn cứ nộp tờ khai trống nha. bạn phải nộp tờ khai thuế môn bài. tờ khai 04 bạn chỉ khai đầu ra, không khai đầu vào. số liệu hóa đơn đầu vào chỉ áp dụng để tính thuế TNDN cuối năm thôi... không khai nhé. bạn cứ căn cứ trên hóa đơn mà bạn xuất mà khai vào phụ lục.

• Like
Reactions: phantuannam
T

thuytran111987

Guest
9/5/13
26
1
3
HCM

Cập nhật kết quả:
Hôm nay em đến chi cục thuế nhưng may mắn là không cần nộp công văn trên mà chỉ cần nộp lại tờ khai theo đúng mẫu 04/gtgt và cũng không bị phạt gì cả.

Bạn ở Chi cục thuế nào vậy? Quận 1 chắc là bị phạt rồi. hicc

nganluan

nganluan

Trung cấp
24/7/15
194
13
18
32
Nếu chưa có doanh thu thì bạn cứ nộp tờ khai trống nha. bạn phải nộp tờ khai thuế môn bài. tờ khai 04 bạn chỉ khai đầu ra, không khai đầu vào. số liệu hóa đơn đầu vào chỉ áp dụng để tính thuế TNDN cuối năm thôi... không khai nhé. bạn cứ căn cứ trên hóa đơn mà bạn xuất mà khai vào phụ lục.
Bạn ơi cho mình hỏi với! vậy hàng tháng nếu có phát sinh thuế đầu vào thì mình vẫn định khoản bình thường đúng không bạn? số liệu này để cuối năm mình có được đưa vào phần thuế gtgt được khấu trừ khồng?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Bạn ơi cho mình hỏi với! vậy hàng tháng nếu có phát sinh thuế đầu vào thì mình vẫn định khoản bình thường đúng không bạn? số liệu này để cuối năm mình có được đưa vào phần thuế gtgt được khấu trừ khồng?
Đúng rồi bạn, số dư cuối năm là số thuế GTGT còn được khấu trừ đấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA