Xuất hàng chưa xuất hóa đơn

• Thread starter thu.hai.5201
  • Ngày gửi
T

thu.hai.5201

Guest
Em có 1 câu hỏi nhờ các anh/chị tư vấn ạ!
Cô giáo của e đưa ra tình huống là doanh nghiệp bán hàng nhưng để chiều lòng khách hàng nên sẽ xuất hóa đơn sau. Vậy nếu trường hợp đó khi vận chuyển hàng mà gặp thanh tra kinh tế thì giải quyết thế nào ạ!
Mong các anh chị giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: [xuất hàng chưa xuất hóa đơn]

Cô giáo của e đưa ra tình huống là doanh nghiệp bán hàng nhưng để chiều lòng khách hàng nên sẽ xuất hóa đơn sau. Vậy nếu trường hợp đó khi vận chuyển hàng mà gặp thanh tra kinh tế thì giải quyết thế nào ạ!
Công ty sẽ dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ.

Tuy nhiên cần lưu ý là thời điểm ghi nhận doanh thu, và thời điểm lập hóa đơn cung cấp hàng hóa.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Ngày 24/9/2013 Chính phủ ban hành Nghị Định 109/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hoá đơn.
Đối với hàng hóa vận chuyển trên đường không có hóa đơn, chứng từ hợp pháp khi cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, phát hiện hành vi vi phạm thì ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn theo quy định tại Nghị định này, người nộp thuế còn bị xử phạt về hành vi trốn thuế theo quy định của Luật quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn thi hành.
Dĩ nhiên số hàng hóa đó sẽ bị tạm giữ, nếu ko chứng mình được nguồn gốc hợp pháp của số hàng hóa đó thì ngoài việc bị xử phạt còn bị tịch thu số hàng hóa xung vào công quỹ.
Từ đây bạn cũng hiểu phải làm những cv gì rồi, ở đây mình chưa nói tới lỗi vi phạm xuất hoá đơn ko đúng thời điểm,vì hàng hoá đã được bàn giao cho ng mua (đã chuyển quyền sở hữu) doanh thu đã được xác định

Sửa lần cuối:
T

thu.hai.5201

Guest

Ở đây cô giáo bảo có cách xử lý trường hợp này, nên em mới muốn hỏi các anh/chị có cách xử lý nào ko??

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Ở đây cô giáo bảo có cách xử lý trường hợp này, nên em mới muốn hỏi các anh/chị có cách xử lý nào ko??
Mình đã ghi rỏ như thế bạn ko suy luận ra được ah
1./ Dù bạn có xuất hoá đơn sau đi nữa thì cũng vi phạm "hàng hóa vận chuyển trên đường không có hóa đơn, chứng từ hợp pháp" nên phải ký vào biên bản và chịu xử phạt.
2./ Đem những hoá đơn chứng từ chứng mình nguồn gốc hợp pháp của số hàng hoá đó để lấy hàng về.
3./ Nếu họ phối hợp với CCT thì có bị xử phạt thêm về hành vi xuất hoá đơn ko đúng thời điểm._

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA