Thông báo mới: kể từ ngày 1/7/2014 tại tp. hcm, thời hạn trả thẻ bhyt là trước ngày đầu tháng báo gi

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Theo công văn 1492/BHXH-THU ngày 27/05/2014 của BHXH Thành phố Hồ Chí Minh thì kể từ ngày 01.07.2014, nếu có nhân viên nghỉ việc thì công ty phải thủ tục thu hồi và trả lại thẻ BHYT trước ngày đầu tiên của tháng báo giảm thay vì trước ngày 20 của tháng báo giảm. Điều này có nghĩa là trả thẻ tháng nào thì sẽ phải đóng BHYT hết tháng đó.
VD:
NV A sẽ bắt đầu nghỉ việc vào tháng 8/2014 thì cty phải làm thủ tục trả thẻ BHYT của nhân viên A cho cơ quan bảo hiểm trong tháng 7/2014, chậm nhất là ngày 31/7/2014 thì chỉ đóng BHYT đến hết tháng 7/2014. Nếu trả thẻ ngày 1/8/2014 thì sẽ phải đóng BHYT cho NV A này hết tháng 8/2014.

Các bạn phụ trách công tác bảo hiểm lưu ý để tránh phải bị truy thu nhé.

• Like
Reactions: Lặng Yên
Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Caloi

Guest
11/3/13
38
1
8
33
TpHCM
Ðề: Thông báo mới: Kể từ ngày 1/7/2014 tại TP. HCM, thời hạn trả thẻ BHYT là trước ngày đầu tháng báo giảm lao động.

Còn nếu cty ko trả thẻ thì vẫn báo giảm bình thường đúng ko ạ?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Thông báo mới: Kể từ ngày 1/7/2014 tại TP. HCM, thời hạn trả thẻ BHYT là trước ngày đầu tháng báo giảm lao động.

Chào bạn,
Còn nếu cty ko trả thẻ thì vẫn báo giảm bình thường đúng ko ạ?
Nếu công ty không trả thẻ thì phải đóng hết thời hạn còn lại của thẻ nếu có.
good luck

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Cho minh hoi neu mum giam lao dong thang 9 nay thj can thu tuc gi? mong moi nguoi giup do.cty minh da dog bhxh,bhyt cua thang 8 het roi.ma bay jo minh mum bao giam thi lam sao? cam on moi nguoi trc nha

phantuannam : Bạn vui lòng đọc quy định về đăng bài trên diễn đàn. Bạn đã vi phạm việc viết bài không dấu.

Báo giảm bạn làm theo bảng kê 103 nhe.

B

bichtuyenle

Guest
19/8/14
37
2
8
32
191,ly chinh thang,quan 3

Dạ mình xin lỗi. mình biết là làm theo mẫu 103, nhưng mình nghe nói là phải có mã vạch bên phần mềm TK24 phải k bạn.nhưng cty mình là cty nhỏ thôi như vậy có cần thiết k? nếu mình dow mẫu văn bản hay danh sách mà mẫu 103 cần từ trên mạng xuống thì có hợp lệ k bạn.bạn giúp dùm mình với.!!!

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Dạ mình xin lỗi. mình biết là làm theo mẫu 103, nhưng mình nghe nói là phải có mã vạch bên phần mềm TK24 phải k bạn.nhưng cty mình là cty nhỏ thôi như vậy có cần thiết k? nếu mình dow mẫu văn bản hay danh sách mà mẫu 103 cần từ trên mạng xuống thì có hợp lệ k bạn.bạn giúp dùm mình với.!!!
Bạn nên đăng ký iBHXH, mất khoảng 2 ngày. Vì BHXH Tp. HCM đã có thông báo như sau:

BHXH Ma vach.png

• Like
Reactions: The Hoang
B

bichtuyenle

Guest
19/8/14
37
2
8
32

Mình đã tải phần mềm về rồi. Thật sự mình k tài nào làm được,thông tin thì xong hết rồi.....vô phần bhxh thì rối hết luôn....

B

bichtuyenle

Guest
19/8/14
37
2
8
32

Anh cho em hỏi, anh noi 2 ngày là sao anh, 2 ngày kích hoạt hả anh. em vào phần BHXH rồi nhưng em k thấy Mẫu D02-TS và Mẫu 01b-TS. Mong anh giúp em,vì là lần đầu em làm.
em muốn đi giảm lao động vào 3/9 thì kịp k anh.???? em xin phép anh là e có thể gọi đt để hỏi anh được k ạ?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Anh cho em hỏi, anh noi 2 ngày là sao anh, 2 ngày kích hoạt hả anh. em vào phần BHXH rồi nhưng em k thấy Mẫu D02-TS và Mẫu 01b-TS. Mong anh giúp em,vì là lần đầu em làm.
em muốn đi giảm lao động vào 3/9 thì kịp k anh.???? em xin phép anh là e có thể gọi đt để hỏi anh được k ạ?
Bước 1 : Báo giảm thì vào Thu > Thu BHXH, BHYT bắt buộc (Double để mở tờ khai 103).

Bước 2 : Chọn kỳ kê khai, chọn Tạo mới nếu trong kỳ chưa làm tờ khai nào

Bước 3 : Tick chọn nghiệp vụ

bao giam lao dong.png

bao giam lao dong 1.png

Cứ vậy mà kê khai thông tin là xong!

• Like
Reactions: The Hoang
B

bichtuyenle

Guest
19/8/14
37
2
8
32

Cho em hỏi? em không khai qua mạng mà em muốn in giấy có mã gạch ra...thì phải làm thế nào hả anh? vì em muốn in ra đầy đủ mẫu rồi đem lên bhxh quận nộp xin giảm lao động.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Cho em hỏi? em không khai qua mạng mà em muốn in giấy có mã gạch ra...thì phải làm thế nào hả anh? vì em muốn in ra đầy đủ mẫu rồi đem lên bhxh quận nộp xin giảm lao động.

Em cứ làm xong rồi in file thử sẽ thấy!

Em chưa làm, chưa in thì sao thấy được mã vạch nằm đâu cơ chứ :026:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA