Chưa Đăng ký BHXH thì có ra bảng lương để hạch toán vào chi phí có được khộng ạh?

• Thread starter thaoco152
  • Ngày gửi
T

thaoco152

Sơ cấp
11/7/14
23
0
0
37
TPHCM
Chào các anh chị,cty em thành lập tháng 3/2014
các anh chị cho em hỏi em chưa đăng ký BHXH vậy em có thể ra bảng lương để hạch toán vào chi phí được không ạh?
tháng 8 này, em bắt dầu làm hồ sơ BHXH. Em tính làm Hợp đồng làm việc cho nhân viên cũng bắt đầu từ 8 đế tránh bị truy thu các tháng 3,4,5,6,7. các anh chị cho em hỏi em làm vậy có hợp lệ không ạh, vì từ lúc cty thành lập là tháng 3 ->hiện tại đều có bảng lương đưa vào chi phí.
Em cám ơn anh chị nhiều ạh.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Chưa Đăng ký BHXH thì có ra bảng lương để hạch toán vào chi phí có được khộng ạh?

2 cái ni nó khác nhau lắm lắm.

Chi phí lương thì căn cứ bảng lương, bảng chấm công v.v thì vẫn được đưa vào chi phí.

Riêng cái khoản không đóng BHXH thì thuế hổng quan tâm, và chỉ có có cơ quan BHXH quan tâm thôi.

Cổng thông tin Bộ tài chính khẳng khái phát biểu như sau:

Câu hỏi:

Các chi phí tiền lương sau đây có được tính là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN:
(1) Tiền lương trả cho người nước ngoài thuộc diện phải có giấy phép lao động theo quy định mà không có giấy phép lao động.
(2) Tiền lương ngoài giờ vượt trên mức 200 giờ/người/năm.
(3) Tiền lương của nhân viên thuộc diện phải tham gia bảo hiểm (XH, YT, TN) nhưng doanh nghiệp cố tình không tham gia BH. Cơ quan BH chỉ truy thu BHXH khi người lao động có yêu cầu. Vậy có chế tài nào buộc DN phải đóng bảo hiểm cho người lao động?
(4) Giả sử chi phí ở câu (3) là chi phí được trừ, khi người nước ngoài phải đóng BHYT nhưng DN không đóng và hiện tại cơ quan bảo hiểm không truy thu BHYT. Vậy DN không đóng BHYT cho người nước ngoài thì bị thiệt hại gì? Vui lòng chỉ dẫn quy định tại văn bản luật cụ thể.

Trả lời:

1- ND trả lời chung và câu (3) và (4): Việc đóng BHXH và BHYT nhằm hình thành quỹ tiền tệ tập trung để chăm lo an sinh xã hội, bảo vệ người lao động. Pháp luật hiện hành có quy định nghĩa vụ đóng góp vào 2 quỹ này đối với người lao động và chủ sử dụng lao động. Trong moi trường hợp, khi chủ sử dụng lao động không đóng góp thì người sử dụng lao động không có quyền lợi (không được khám chữa bệnh theo kênh BHYT, không đươc hưởng các chế độ trợ cấp BHXH).
Chế tài để buộc DN đóng vào 2 quỹ trên được quy định trong Bộ luật lao động, Luật BHXH mà không thể áp các quy định của pháp luật thuế.

2- Trả lời cho câu hỏi (1) và (2): nguyên tắc xử lý chung là vi phạm pháp luật nào thì xử lý theo pháp luật đó, không kéo sai phạm tại luật này để xử vào lĩnh vực kia. Ví dụ chủ DN tư nhân vi phạm luật giao thông thì không thể dừng hoàn thuế cho DN do anh ta làm chủ. Nguyên tắc của thuế TNDN là mọi khoản chi thực tế của DN có liên quan đến hoạt động SXKD của DN và có đủ chứng từ, hoá đơn hợp pháp thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.
Người nước ngoài không có giấy phép mà DN vẫn ký hợp đồng thì sai phạm thuộc về cả 2, xử phạt hành chính về lao động cần được áp dụng nhưng tiền lương trả theo hợp đồng DN phải được tính vào chi phí.

Tương tự, quy định 200 giờ trong Bộ Luật lao động là nhằm buộc chủ sử dụng lao động bắt công nhân làm việc quá sức, bóc lột họ tàn nhẫn. Còn trường hợp chủ và thợ cam kết làm việc nhiều, trả lương thoả đáng thì pháp luật thuế TNDN không cấm việc này./.

M

Mi Oun

Sơ cấp
14/8/14
13
0
1
TP.HCM
Ðề: Chưa Đăng ký BHXH thì có ra bảng lương để hạch toán vào chi phí có được khộng ạh?

Chà em cũng đang thắc mă2c vấn đề tương tự, vậy những việc em cần al2m al2 gì ạ

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

Anh @phantuannam cho em hỏi là như vậy trong bảng lương cty em có 10 người mà em chỉ đóng bảo hiểm cho 3 người và khi tính thuế TNCN em cũng thể hiện trừ đi số BHXH phải đóng của 3 người đó trên cùng một bảng lương để tính vào chi phí thì thuế vẫn chấp nhận đúng ko ạ?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Anh @phantuannam cho em hỏi là như vậy trong bảng lương cty em có 10 người mà em chỉ đóng bảo hiểm cho 3 người và khi tính thuế TNCN em cũng thể hiện trừ đi số BHXH phải đóng của 3 người đó trên cùng một bảng lương để tính vào chi phí thì thuế vẫn chấp nhận đúng ko ạ?
Các khoản trích đóng BHXH bắt buộc được xem cp hợp lý của DN và sẽ đc giảm trừ khi tính thuế TNCN cho ngươi lao động, trên bảng lương bạn ghi rỏ BHXH ng lao động phải nộp và có chữ ký của ng nhận lương.

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

Thế này nhé Thuế ko liên quan gì đến BHXH cả. Vì vậy bạn không cần quan tâm đến vấn đề đóng BH cho 3 người hay 5 người ...

Các khoản trích đóng BHXH bắt buộc được xem cp hợp lý của DN và sẽ đc giảm trừ khi tính thuế TNCN cho ngươi lao động, trên bảng lương bạn ghi rỏ BHXH ng lao động phải nộp và có chữ ký của ng nhận lương.

Cảm ơn chị Thu Nga và Quỳnh Hương đã giúp đỡ. Vậy là em yên tâm rùi ạ ^^. Nhưng có điều là sếp em ko nộp bảo hiểm. Chỉ có mấy nhân viên bọn em đòi quyền lợi thì sếp đóng còn phần của sếp thì sếp ko chịu đóng. Cái này em thấy vô lý lắm vì cty nào cũng phải có giám đốc mà. Cũng vì cái này mà em chưa dám nộp thang bảng lương cho phòng LĐXH vì bảng lương ko thể ko có giám đốc. Mà em thấy bảo thang bảng lương nộp lên phòng LĐXH có bao nhiêu người thì cũng phải đóng bảo hiểm cho bấy nhiêu người. Xin mọi người góp ý giúp em với ạ! Em cảm ơn!

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

Sếp thi bắt buộc phải đóng ko thì phải đóng bảo việt hoặc bảo hiểm nhân thọ và khai báo lên BHXH là tôi đã tham gia đóng loại hình bảo hiểm khác là ok!

Dạ vâng.em cảm ơn chị ạ. Em sẽ hỏi sếp và bổ sung hồ sơ lên BHXH ạ :) . Chị cho em hỏi nốt 1 vấn đề này nữa thôi ạ. Đó là vì cty em chỉ cho đóng bảo hiểm ở mức tối thiểu thôi. Vì thế em định làm thang bảng lương theo mức lương cơ bản thì có được ko ạ? Hay đã là thang bảng lương thì bắt buộc phải xây dựng hệ số vậy chị?

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

Chào em, thường các DN chỉ đóng ở mức tối thiểu thôi, ít DN đóng các mức cao hơn lắm. Em làm theo bảng lương riêng để nộp lên BHXH. em cho email chị gửi thang bảng lương em làm theo mẫu đó nhé

Dạ vâng. Được vậy thì tốt quá ạ. Mail của em là thuhoaiact@gmail.com ạ. Em cảm ơn chị nhiều lắm ạ ^^. Chúc chị thành công và sức khỏe!!!

anhhv90

anhhv90

Guest
14/8/14
37
1
8
HCM

Công ty em cũng thành lập tháng 03/2014, em cũng vừa mới vào làm ở công ty tháng 8 này.
Do Công ty mới thành lập nên chưa đăng ký báo cáo tình hình sử dụng lao động, thang lương, bảng lương, hay bảo hiểm xã hội cho nhân viên.
Các anh/chị hướng dẫn giúp em đăng ký khai báo tình hình sử dụng lao động, thang lương, bảng lương, và bảo hiểm cho doanh nghiệp mới như thế nào, thủ tục và các nơi để đăng ký tham gia. Quy mô Công ty nhỏ.
Mong các a/c giúp em nhé.
Thanks!!!

anhhv90

anhhv90

Guest
14/8/14
37
1
8
HCM

Chị ơi, công ty em cũng mới thành lập năm nay.
Em lên phòng thương binh lao động xã hội quận thì người ta kêu pải làm " báo cáo khai trình tình hình sử dụng lao động", đợi duyệt sau đó mới có thể lập thang lương, bảng lương, và nộp tại đó.
Chị có mẫu nào về vấn đề này ko, cho em xin vs nhé. Email của em là: anh.hv90@gmail.com

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Bạn nên đăng ký iBHXH để có đầy đủ mẫu biểu và thao tác đơn giản!

T

thuha0205

Guest
2/7/14
14
0
1
33
Ha Noi

E cũng đang làm thang bảng lương cho công ty để nộp lên phòng LĐTBXH nhưng e thấy rắc rối chưa biết làm thế nào? Chị @lethunga2710 gửi mẫu vào mail giúp e với ạ.
Em cảm ơn. Mail e là: thuha.tlvn@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA