Tính thuế TNCN

• Thread starter Messsi
  • Ngày gửi
M

Messsi

Guest
15/8/14
5
0
1
Hà Nội
E chào anh chị !
E có vần đề về thuế TNCN rất mong anh chị giải đáp giùm e, e chưa biết làm thế nào.Công ty e có tuyển một số nhân viên kỹ thuật cộng tác làm việc, ký hợp đồng dài hạn là một năm, lương 4 triệu đồng một một tháng. Trong khi đó những kỹ thuật này đã có hợp đồng dài hạn tại nơi khác, có đăng ký tham gia BHXH, BHYT, có đăng ký giảm trừ gia cảnh tại công ty kia, và lương của họ ở đó là 4 tr đồng một tháng.
Tính như vậy thì lương cả hai nơi chưa đến mức phải nộp thuế TNCN. Vậy giờ bên e phải tính thuế thế nào a. Em đọc TT 111 thì thấy nếu ký hợp đồng dưới 3 tháng thì trích 10%. còn hợp đồng trên 3 tháng thì tính theo biểu luỹ tiến từng phần. Vậy ở công ty ko đăng k giảm trừ và BH thì phải tính thế nào . Mong a chị giải đáp giúp e ??????

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Tính thuế TNCN

E chào anh chị !
E có vần đề về thuế TNCN rất mong anh chị giải đáp giùm e, e chưa biết làm thế nào.Công ty e có tuyển một số nhân viên kỹ thuật cộng tác làm việc, ký hợp đồng dài hạn là một năm, lương 4 triệu đồng một một tháng. Trong khi đó những kỹ thuật này đã có hợp đồng dài hạn tại nơi khác, có đăng ký tham gia BHXH, BHYT, có đăng ký giảm trừ gia cảnh tại công ty kia, và lương của họ ở đó là 4 tr đồng một tháng.
Tính như vậy thì lương cả hai nơi chưa đến mức phải nộp thuế TNCN. Vậy giờ bên e phải tính thuế thế nào a. Em đọc TT 111 thì thấy nếu ký hợp đồng dưới 3 tháng thì trích 10%. còn hợp đồng trên 3 tháng thì tính theo biểu luỹ tiến từng phần. Vậy ở công ty ko đăng k giảm trừ và BH thì phải tính thế nào . Mong a chị giải đáp giúp e ??????
khấu trừ thuế TNCN 10% và cuối năm ko phải quyết toán thuế TNCN

L

Lucie Tran

Sơ cấp
14/8/14
10
0
1
TP Hồ Chí Minh

Mình xin đóng góp ý kiến của mình về câu hỏi của bạn như sau:
1, Về bảo hiểm xã hội: Nếu các lao động đang làm việc tại công ty bạn không chọn tham gia BHXH ở công ty bạn vì đang tham gia BHXH ở đơn vị khác thì giữa hai bên (người lao động và người sử dụng lao động) phải lập văn bản thỏa thuận rõ để tránh tranh chấp vê sau và công ty bạn cũng có cơ sở giải trình về tình hình tham gia BHXH với cơ quan chức năng khi cần.
2, Về thuế TNCN: Vì công ty bạn ký hợp đồng lao động thời hạn > 3 tháng nên bạn vẫn tính thuế TNCN theo bảng thuế lũy tiến và khấu trừ theo quy định. Nhưng người này lương 4 triệu thì sau khi giảm trừ gia cảnh 9 triệu thì không phải tính thuế nữa đâu bạn.

M

mainguyen77

Guest
31/12/08
50
0
6
47
Ha noi

Cho mình hỏi nếu người lđ có từ 2 nguồn thu: Cty A HĐLĐ dài hạn đký giảm trừ bản thân & gia cảnh. Cty B HĐLĐ 1 năm có mức thu nhập 15 tr thì nộp thuế TNCN ở cty B theo biểu thuế lũy tiến từng phần sau khi giảm trừ bản thân vậy có đúng ko? ( 15 tr - 9tr = 6tr tính thuế TNCN hay tính thuế TNCN là mức 15 tr?)
Xin cảm ơn mọi người.

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM

Cho mình hỏi nếu người lđ có từ 2 nguồn thu: Cty A HĐLĐ dài hạn đký giảm trừ bản thân & gia cảnh. Cty B HĐLĐ 1 năm có mức thu nhập 15 tr thì nộp thuế TNCN ở cty B theo biểu thuế lũy tiến từng phần sau khi giảm trừ bản thân vậy có đúng ko? ( 15 tr - 9tr = 6tr tính thuế TNCN hay tính thuế TNCN là mức 15 tr?)
Xin cảm ơn mọi người.

- NLĐ đăng ký giảm trừ bản thân và người phụ thuộc tại Công ty A: tính và nộp thuế TNCN theo biểu luỹ tiến từng phần.
- NLĐ ký hợp đồng với Công ty B thì tính và nộp thuế TNCN theo thuế suất 10% và cấp chứng từ khấu trừ cho NLĐ.
Cuối năm NLĐ tự lập BCQT và nộp tại Chi cục thuế nơi cư trú. Nếu phát sinh số thuế phải nộp bổ sung ỏr được hoàn thuế thì Chi cục thuế nơi cư trú sẽ giải quyết luôn.

M

mainguyen77

Guest
31/12/08
50
0
6
47
Ha noi

Mình là Cty B nhưng đã lỡ làm như Cty A từ đầu năm đến nay thì bây giờ phải giải quyết khắc phục như thế nào? (Vì thực ra là họ không nói cho mình biết là họ làm 2 nơi)

P

phuongnguyen2012

Guest
22/2/12
66
2
8
36
TP.hcm

Thì cuối năm bạn cung cấp chứng từ nộp thuế thu nhập cá nhân cho người lao động để họ về quyết toán ở công ty A.

M

mainguyen77

Guest
31/12/08
50
0
6
47
Ha noi

Cty mình (Cty B) lẽ ra phải tạm khấu trừ thuế TNCN theo thuế suất 10% và cấp chứng từ khấu trừ cho NLĐ như ý kiến @lhphong nhưng mình lại tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến (cách tính của cty A) vậy Cty B có được chấp nhận Cp lương như đã TT cho NLĐ ko? Bây giờ có phải truy thu thuế bs để nộp CQT ko?

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Cty mình (Cty B) lẽ ra phải tạm khấu trừ thuế TNCN theo thuế suất 10% và cấp chứng từ khấu trừ cho NLĐ như ý kiến @lhphong nhưng mình lại tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến (cách tính của cty A) vậy Cty B có được chấp nhận Cp lương như đã TT cho NLĐ ko? Bây giờ có phải truy thu thuế bs để nộp CQT ko?
Chi lương thực tế có chữ ký nhận của NLĐ thì hoàn toàn dc tình vào chi phí hợp lý.

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM

Mình là Cty B nhưng đã lỡ làm như Cty A từ đầu năm đến nay thì bây giờ phải giải quyết khắc phục như thế nào? (Vì thực ra là họ không nói cho mình biết là họ làm 2 nơi)

Họ không nói cho mình biết là họ làm 2 nơi, nhưng họ không đăng ký giảm trừ bản thân và người phụ thuộc thì mình cứ khấu trừ tại nguồn 10% luôn.
Nếu bạn biết họ có thu nhập từ 2 nơi nhưng họ không xác nhận thì bạn y/c họ làm cam kết chỉ có 1 nguồn thu nhập => tính thuế theo biểu lũy tiến từng phần => khi bị phát hiện cơ quan thuế sẽ xử lý họ chứ không thể xử lý công ty.