NLĐ có truy thu 1 tháng BHXH thì có được hưởng trợ cấp thai sản hay không?

• Thread starter sakurashaj
  • Ngày gửi
S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
Em rất mong được các anh chị trên diễn đàn giúp đỡ em trong việc này ạ!
Em đóng hộ bảo hiểm cho bạn em đang có thai từ tháng 3. Nhưng em đã đóng truy thu được cho bạn em từ tháng 2. Bạn em dự sinh là cuối tháng 8, đầu tháng 9 này.
1. Vậy các bác cho em hỏi là trường hợp đóng truy thu như thế bảo hiểm họ có chấp nhận và giải quyết thủ tục thai sản cho hay không ạ?
2. Sau khi làm thủ tục thai sản xong mà em làm thủ tục báo giảm luôn thì có vấn đề gì ko ạ? Vì em chỉ sợ thuế truy ra là đóng bảo hiểm chỉ để hưởng thai sản xong nghỉ việc luôn ý ạ.
3. Em có nên làm thủ tục báo giảm và chốt sổ cho bạn em luôn ko nghĩa là cty em chỉ báo thủ tục nghỉ việc thôi. Rồi sau đó bạn em sinh xong sẽ tự làm thủ tục thai sản ở bảo hiểm địa phương.
Em đang băn khoăn không biết nên giải quyết thủ tục hộ bạn hay chỉ chốt rồi bạn em tự làm thì sẽ tốt hơn và không ảnh hưởng tới cty.
Các bác có kinh nghiệm xin cho em lời khuyên trong trường hợp này với ạ. Em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: NLĐ có truy thu 1 tháng BHXH thì có được hưởng trợ cấp thai sản hay không?

Em đóng hộ bảo hiểm cho bạn em đang có thai từ tháng 3. Nhưng em đã đóng truy thu được cho bạn em từ tháng 2. Bạn em dự sinh là cuối tháng 8, đầu tháng 9 này.
1. Vậy các bác cho em hỏi là trường hợp đóng truy thu như thế bảo hiểm họ có chấp nhận và giải quyết thủ tục thai sản cho hay không ạ?
2. Sau khi làm thủ tục thai sản xong mà em làm thủ tục báo giảm luôn thì có vấn đề gì ko ạ? Vì em chỉ sợ thuế truy ra là đóng bảo hiểm chỉ để hưởng thai sản xong nghỉ việc luôn ý ạ.
3. Em có nên làm thủ tục báo giảm và chốt sổ cho bạn em luôn ko nghĩa là cty em chỉ báo thủ tục nghỉ việc thôi. Rồi sau đó bạn em sinh xong sẽ tự làm thủ tục thai sản ở bảo hiểm địa phương.
Em đang băn khoăn không biết nên giải quyết thủ tục hộ bạn hay chỉ chốt rồi bạn em tự làm thì sẽ tốt hơn và không ảnh hưởng tới cty.
Các bác có kinh nghiệm xin cho em lời khuyên trong trường hợp này với ạ. Em xin cảm ơn!
1. Bảo hiểm xã hội chứ ko phải bảo hiểm nhân thọ.
2. Có sao hay ko thì CQ bảo hiểm xã hội phát hiện ra thì sẽ biết.
3. theo quy định lao động đóng đủ BHXH 6 tháng trước khi sinh trong vòng 1 năm là dc nhận trợ cấp. khi báo giảm lao động ko làm nữa thì đương nhiên phải chốt sổ

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

1. Bảo hiểm xã hội chứ ko phải bảo hiểm nhân thọ.
2. Có sao hay ko thì CQ bảo hiểm xã hội phát hiện ra thì sẽ biết.
3. theo quy định lao động đóng đủ BHXH 6 tháng trước khi sinh trong vòng 1 năm là dc nhận trợ cấp. khi báo giảm lao động ko làm nữa thì đương nhiên phải chốt sổ
Bởi vì em chưa làm thủ tục thai sản bao giờ cả nên không biết là nên làm theo hướng nào. Còn chuyện quy định đóng đủ 6 tháng trong vòng 1 năm được hưởng thai sản và khi báo giảm phải chốt sổ em cũng biết chỉ không biết nếu có truy thu thì họ có giải quyết cho chế độ thai sản ko thôi.vì NLĐ tham gia bảo hiểm vừa đủ tới lúc sinh để hưởng chế độ. và em muốn xem nên làm theo cách nào để không bị mất quyền lợi mà cũng không ảnh hưởng tới cty. Vì bạn em chỉ đóng nhờ thôi chứ không phải nhân viên chính thức.
Vậy nên mong bác nếu có lòng giúp thì cho em câu trả lời rõ ràng với ạ. Chứ em không biết bảo hiểm nhân thọ thì có khác gì bhxh không. Cho nên bác trả lời cho em mà cũng như chưa trả lời ý ạ.

N

nguoihanoi1977

Trung cấp
2/3/10
129
7
18
46
Đội Cấn

Chào bạn, theo những gì mình biết thì mình có thể trả lời bạn như sau:
1. k biết BHXH chỗ cty bạn thế nào nhưng BHXH chỗ mình k tính thời gian truy thu vào thời gian tính được hưởng thai sản đâu. Theo mình hiểu thì bạn của bạn đăng ký đóng BHXH lần đầu ở cty bạn đúng k? nếu đúng thì chỉ có thời gian đóng BHXH ở cty bạn là được tính thời gian để hưởng trợ cấp thai sản. Vì bây giờ BHXH mở rộng tg quy định là 6 tháng trước khi sinh nên họ sẽ k tính tg truy thu. Nếu tính cả tg truy thu thì BHXH sẽ lỗ nặng vì cứ ai có thai đến 6,7 tháng chẳng hạn mà đóng truy thu để được hưởng thai sản có phải là dễ dàng quá k?
2. nếu BHXH chỗ bạn cho phép được hưởng thai sản thì bạn k nên báo giảm luôn vì như vậy BHXH sẽ nghi ngờ chứ k phải thuế. Theo mình thì bạn cứ làm thủ tục thai sản cho bạn kia xong, hết tg nghỉ 6 tháng thì làm thủ tục nghỉ dưỡng sức sau sinh. Bạn dùng số tiền nghỉ dưỡng sức sau sinh đó đóng thêm 1,2 tháng BHXH nữa rồi chắc chắn rồi hãy báo giảm. Mình nghĩ như thế là thuận tiện cho cả 2 bên và cũng k ảnh hưởng gì đến cty bạn đâu.
Đấy là 1 vài ý kiến riêng của mình để bạn tham khảo.
Chúc bạn thành công!

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

Dĩ nhiên để hưởng thay sản thì phải báo giảm "nghĩ thay sản'
Cuối quý BHXH sẽ chuyển tiền trợ cấp cho cty
6 tháng sau (hết hạn nghĩ thay sản), bạn báo tăng lao động. Nếu không báo tăng có nghĩa là nghĩ luôn
Tiền đã nhận, không gì phải lo nghi ngờ

Ly titmit

Ly titmit

Guest
7/11/12
80
6
8
Hung Yen

Bạn cứ làm thủ tục nghỉ thai sản cho bạn đó. Báo giảm lao động, sau 6 tháng làm cho người lao động 1 cái đơn nghỉ việc vì lý do như không có ai trông con hay đại loại gì đó là xong chứ đừng báo giảm luôn bây giờ

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

Nghĩ thay sản 6 tháng vẫn được tính tích lũy BHXH do BHXH đóng thay. Dĩ nhiên là phải hưởng xong 6 tháng mới báo giảm, chứ giảm ngay là NLĐ lỗ lắm lắm

N

nguoihanoi1977

Trung cấp
2/3/10
129
7
18
46
Đội Cấn

Dĩ nhiên để hưởng thay sản thì phải báo giảm "nghĩ thay sản'
Cuối quý BHXH sẽ chuyển tiền trợ cấp cho cty
6 tháng sau (hết hạn nghĩ thay sản), bạn báo tăng lao động. Nếu không báo tăng có nghĩa là nghĩ luôn
Tiền đã nhận, không gì phải lo nghi ngờ

Trường hợp sau khi nghỉ thai sản mà k báo tăng giảm thì sẽ khó chốt sổ BHXH cho nhân viên (trừ trường hợp cá nhân bỏ sổ luôn). Nếu sau khi hết tg nghỉ thai sản 6 tháng mà k tham gia BHXH nữa thì cty phải báo tăng lao động ở mục I mẫu D02-TS, đồng thời báo giảm lao động cũng nhân viên đó ở mục II mẫu D02-TS (nhớ thu hồi lại thẻ BHYT). Như vậy thì bên BHXH sẽ làm thủ tục chốt sổ BHXH để cá nhân đóng tiếp hoặc có thể thanh toán 1 lần với BHXH cũng được 1 số tiền kha khá nữa rồi.
Thanks.

T

thao5510

Guest
25/8/15
1
0
1
34

Mình cũng đang tính nhờ công ty người quen đóng BHXH nhờ như bạn của Sakur , năm sau mình mới sinh, và để chắc chắn đủ tg mình cũng phải đóng truy thu 1 tháng. Mong bạn cập nhật kết quả nhận trợ cấp của bạn để mình có thêm thông tin nha. Cảm ơn bạn nhiều. (Theo mình nghĩ tg đóng truy thu thì vẫn được coi là tg đóng bhxh, truy thu có thể do sai sót, chậm trễ của cty, cty mình cũng hay khai trễ lắm vì lâu lâu mới lấy dc chữ ký của sếp mà.

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
dĩ nhiên là thời gian truy thu phải đựoc tính tích lũy để hửong chế độ. còn ai bảo không đựoc, hay nghi ngờ gian lận gì đó thì chỉ là ý kiến chủ quan cá nhân. vì luật bảo hiểm không có điều khỏan loại trừ nào nói về vẫn đề này

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA