Xử lý trường hợp lập hóa đơn bán hàng sai quy định

• Thread starter congchua4a
  • Ngày gửi
congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Cả nhà ơi, em mắc 1 cái lỗi quan trọng trong khi lập hóa đơn rồi, cả nhà ai biết hướng dẫn giúp em cách giải quyết nhé!
Lần đầu tiên em xuất hóa đơn, tháng đầu tiên em làm kế toán, không ai hướng dẫn luôn. Em xuất hóa đơn bán hàng thông thường giá trị có 310.000đ thôi.
Trong khi sếp em đi công tác, em ký luôn chỗ người bán hàng và đóng dấu tròn đưa cho khách hàng luôn, em đọc lại các văn bản thì được biết dấu tròn đó chỉ đi cùng với chữ ký người đại diện pháp luật thôi, em lo quá không biết bị phát thế nào và cách xử lý hóa đơn này ra sao cho đúng luật khỏi bị phạt nữa, mọi người giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Xử lý trường hợp lập hóa đơn bán hàng sai quy định

Cả nhà ơi, em mắc 1 cái lỗi quan trọng trong khi lập hóa đơn rồi, cả nhà ai biết hướng dẫn giúp em cách giải quyết nhé!
Lần đầu tiên em xuất hóa đơn, tháng đầu tiên em làm kế toán, không ai hướng dẫn luôn. Em xuất hóa đơn bán hàng thông thường giá trị có 310.000đ thôi.
Trong khi sếp em đi công tác, em ký luôn chỗ người bán hàng và đóng dấu tròn đưa cho khách hàng luôn, em đọc lại các văn bản thì được biết dấu tròn đó chỉ đi cùng với chữ ký người đại diện pháp luật thôi, em lo quá không biết bị phát thế nào và cách xử lý hóa đơn này ra sao cho đúng luật khỏi bị phạt nữa, mọi người giúp em với!
Bạn muốn làm luôn sếp àh, hoá đơn đó có thể bên bán đã kê khai thuế rồi, gía trị hóa đơn cũng nhỏ. bạn đừng lo.

anhhv90

anhhv90

Guest
14/8/14
37
1
8
HCM

Mình cũng mới vào làm kế toán, theo mình xử lý như vậy ko biết có đúng ko
Là bạn thu hồi hóa đơn đó lại và xuất hóa đơn khác cho khách hàng :).

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long

Hi, tại mình không biết nên mới làm vậy, mới xuất thứ 6 tuần trước thôi nên chưa kê khai đâu, mình sợ sau này bị kiểm tra thì biết làm thế nào, giờ có cần phải thu hồi hóa đơn và xuất lại hóa đơn khác không @quynhhuong0291?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Hi, tại mình không biết nên mới làm vậy, mới xuất thứ 6 tuần trước thôi nên chưa kê khai đâu, mình sợ sau này bị kiểm tra thì biết làm thế nào, giờ có cần phải thu hồi hóa đơn và xuất lại hóa đơn khác không @quynhhuong0291?
Ko cần cái đó ko ai để ý , giá trị hoá đơn cũng nhỏ, cũng may nếu bạn đóng luôn dấu treo thì hoá đơn đó bỏ lun.

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

Không có vấn đề gì cả, không ai quan tâm
Nếu bạn muốn "chuẩn không cần chỉnh" thì làm cái quyết định bổ nhiệm cho bạn làm giám đốc vào thời điểm đó. và 1 tuần sau, bạn làm đơn xin thôi việc giám đốc, và cty làm thêm cái quyết định thôi việc giám đốc, bạn trở lại làm kế toán :))

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long

Hay là mình làm cái giấy ủy quyền, Giám đốc ủy quyền cho mình được ký và đóng dấu trong thời gian GĐ đi công tác, được không mọi người, tuy giá trị nhỏ nhưng mình sợ sau này bị kiểm tra lỡ như họ ngó tới k biết phải làm sao?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Hay là mình làm cái giấy ủy quyền, Giám đốc ủy quyền cho mình được ký và đóng dấu trong thời gian GĐ đi công tác, được không mọi người, tuy giá trị nhỏ nhưng mình sợ sau này bị kiểm tra lỡ như họ ngó tới k biết phải làm sao?
Công chúa cứ làm giấy ủy quyền đi, cho công chúa đc ký thay giám đốc, trường hợp đó nhớ đóng dấu treo nha.

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long

Hi, Mình cũng có đọc được cái quy định nếu được ủy quyền thì được ký và đóng dấu treo thôi, nhưng với trường hợp của mình thì đã lỡ rồi, có cách nào cho đúng k @quynhhuong0291?
Mình cảm ơn quynhhuong0291 nhiều lắm!

K

ketoanlacviet

Sơ cấp
6/8/14
1
2
3
33
Hà Nội
ketoanlacviet.com

Lâu chưa vậy bạn ! Cái này là phạm luật đấy

A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội

Mình cũng mới làm kế toán, biết gì thì mình chia sẻ cùng bạn.:)
Nếu hóa đơn đó bạn chưa xé khỏi cuống thì bạn gạch đi và viết lại hóa đơn khác cho người mua.
Nếu hóa đơn bạn đã xé khỏi cuống và giao cho người mua hàng thì bạn làm biên bản hủy hóa đơn có chữ ký của 2 bên rồi thu hồi lại hóa đơn và xuất lại hóa đơn khác cho họ.

B

bo ngang

Sơ cấp
15/7/14
49
8
8
37
hà nội

Về luật thì bạn đã phạm luật rồi nhưng có thể hóa đơn giá trị bé sẽ không "được" để ý mấy đâu. Lần sau bạn rút kinh nghiệm thôi

à mình gửi cho bạn cái link viết về cách sửa chữa sai phạm và các nguyên tắc khi lập hóa đơn này, lần sau chú ý nhé
http://ketoanmay2611.blogspot.com/2014/08/huong-dan-cach-xu-ly-cac-truong-hop.html
http://ketoanmay2611.blogspot.com/2014/08/nguyen-tac-lap-hoa-on-gtgt.html
chúc bạn may mắn :)

A

anh.cuong.5059

Guest

Bạn lập biên bản hủy hóa đơn theo mẫu này nhé

Đính kèm

• Bien ban thu hoi hoa don nam 2014.doc
    34.5 KB · Lượt xem: 62
congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long

Theo bạn thì phải làm sao @ketoanlacviet ? @quynhhuong0291 ơi, với hóa đơn này, chiều nay khách hàng sẽ trả lại hàng vì k phù hợp hàng hóa, vậy mình phải làm sao? xuất thêm hóa đơn khách như thế nào, hay thu hồi hóa đơn cũ? quynhhuong giúp mình nhé!

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Theo bạn thì phải làm sao @ketoanlacviet ? @quynhhuong0291 ơi, với hóa đơn này, chiều nay khách hàng sẽ trả lại hàng vì k phù hợp hàng hóa, vậy mình phải làm sao? xuất thêm hóa đơn khách như thế nào, hay thu hồi hóa đơn cũ? quynhhuong giúp mình nhé!
Nếu khách trả hàng, chỉ yêu cầu khách xuất hoá đơn trả hàng lại cho bên bạn, trên hóa đơn chỉ cần ghi thêm dòng phía dưới xuất trả hàng lại cho bên bán vì lý do hàng ko đúng quy cách, phẩm chất, ,...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA