Hỏi về Hồ sơ phương án gửi ngân hàng để vay tiếp

• Thread starter Baobinhbg
  • Ngày gửi
Baobinhbg

Baobinhbg

Cao cấp
Em chào mọi người ạ. Em còn ngu về kế toán lắm ạ. Mọi người cho em hỏi cái này với ạ. Bên công ty em, muốn ra hạn vay ngân hàng tiếp, ngân hàng có gửi hồ sơ về và em cứ thế mà chuẩn bị, tuy nhiên có 2 khái niệm em không hiểu ạ.

Đó là yêu cầu về Hợp đồng + Hóa đơn đầu vào , đầu ra , mỗi loại 5 cái rồi

Sau đó lại yêu cầu thêm là Hồ sơ phương án: cung cấp hợp đồng, hóa đơn và các giấy tờ liên quan về giao hàng, nhập kho.
..............................
Em không hiểu 2 cái này khác nhau như thế nào ạ, và nếu chuẩn bị Hồ sơ phương án thì chuẩn bị như thế nào ạ, mọi người giúp em với ạ. Ai biết thông tin gì liên quan tới vấn đề này cho em đường dẫn tới mục đó em tham khảo với ạ. Em cảm ơn nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TuyennNgo

Guest
6/9/14
1
0
0
TP.HCM
Ðề: Hỏi về Hồ sơ phương án gửi ngân hàng để vay tiếp

Chào bạn, mình là nhân viên tín dụng cho vay bên Ngân hàng nên mình định hỏi một số điều sau để có thể giúp bạn. Trước hết bên bạn vay theo dạng công ty thì mục đích vay của công ty bạn chỉ đơn giản là để bổ sung vốn kinh doanh thôi hay là vay để thực hiện 1 hợp đồng ký kết với khách hàng.
Cụ thể Ngân hàng sẽ cần các hợp đồng + hóa đơn đầu vào đầu ra mà công ty bạn thường xuyên có, mình ví dụ trong vòng 1 tháng chẳng hạn, điều này để chứng minh được tài chính thu nhập của công ty bạn đối với ngân hàng.
Còn hồ sơ phương án chính là việc công ty bạn vay 1 số tiền từ ngân hàng (mình ví dụ 1 tỷ đi): thì bạn dùng 1 tỷ đó để làm gì, nếu để tài trợ 1 cái hợp đồng mà bạn đã ký với khách hàng thì bên ngân hàng sẽ đòi hỏi hợp đồng MUA BÁN đó của bạn, các hóa đơn (nếu như bên công ty bạn đã sử dụng 1 phần vốn tự có của bạn để tài trợ hợp đồng đó rồi, số còn lại là số còn vay đó). Rồi thực hiện hợp đồng đó thì bạn sẽ giao hàng như thế nào, nhập kho ra sao,.. ==> cái này gọi là phương án khi mà ngân hàng giải ngân cho bạn thì bạn sẽ dùng tiền đó như thế nào. Hic, mình nói trên này chắc nhiều khi cũng không nắm rõ, tại không hiểu rõ cái mục đích vay vốn cũng như hồ sơ bên công ty bạn ra sao. Có gì thì gọi mình cũng được, mình sẽ willing chỉ cho bạn heheheehe.

Ngô Thụy Phương Tuyền - Chuyên viên Quan hệ khách hàng 0909.717.892

Baobinhbg

Baobinhbg

Cao cấp

Qua mấy ngày, em cũng làm việc với chị bên ngân hàng đó rồi ạ, bên em trả nợ rồi làm hồ sơ vay tiếp ạ. Em cảm ơn anh chị nhiều, có gì em sẽ call hỏi thêm ạ, rất cảm ơn anh chị đã quan tâm ạ. :015:

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn, mình là nhân viên tín dụng cho vay bên Ngân hàng nên mình định hỏi một số điều sau để có thể giúp bạn. Trước hết bên bạn vay theo dạng công ty thì mục đích vay của công ty bạn chỉ đơn giản là để bổ sung vốn kinh doanh thôi hay là vay để thực hiện 1 hợp đồng ký kết với khách hàng.
Cụ thể Ngân hàng sẽ cần các hợp đồng + hóa đơn đầu vào đầu ra mà công ty bạn thường xuyên có, mình ví dụ trong vòng 1 tháng chẳng hạn, điều này để chứng minh được tài chính thu nhập của công ty bạn đối với ngân hàng.
Còn hồ sơ phương án chính là việc công ty bạn vay 1 số tiền từ ngân hàng (mình ví dụ 1 tỷ đi): thì bạn dùng 1 tỷ đó để làm gì, nếu để tài trợ 1 cái hợp đồng mà bạn đã ký với khách hàng thì bên ngân hàng sẽ đòi hỏi hợp đồng MUA BÁN đó của bạn, các hóa đơn (nếu như bên công ty bạn đã sử dụng 1 phần vốn tự có của bạn để tài trợ hợp đồng đó rồi, số còn lại là số còn vay đó). Rồi thực hiện hợp đồng đó thì bạn sẽ giao hàng như thế nào, nhập kho ra sao,.. ==> cái này gọi là phương án khi mà ngân hàng giải ngân cho bạn thì bạn sẽ dùng tiền đó như thế nào. Hic, mình nói trên này chắc nhiều khi cũng không nắm rõ, tại không hiểu rõ cái mục đích vay vốn cũng như hồ sơ bên công ty bạn ra sao. Có gì thì gọi mình cũng được, mình sẽ willing chỉ cho bạn heheheehe.

Ngô Thụy Phương Tuyền - Chuyên viên Quan hệ khách hàng 0909.717.892
Cho mình hỏi bạn một chút nha, đây là trường hợp có thật, nên mình ko nêu tên thật của cty và ngân hàng ra cứ tạm gọi tên cty là X, ngân hàng Y, bạn nhận xét dùm mình trường hợp này nha, sai ở đâu?, ai là ng chịu trách nhiệm?
Cty X cần tiền mặt 5 tỷ, lập phương án giả là mua Vật liệu điện, vật liệu trang trí nội thất để nâng cấp ks, cty X mua hoá đơn khống các loại vật liệu trên xuất hoá đơn dưới hình thức giao hàng trước trả tiền sau, tổng hoá đơn cũng gấn 5 tỷ, kèm phương án đó đem lên ngân hàng, và được ngân hàng Y cho rút tiền bằng tiền mặt, được biết có sự giúp sức của nv ngân hàng Y.

• Like
Reactions: HungTV

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA