Hạch toán chi phí bao bì đóng gói sản phẩm

• Thread starter khvy1995
  • Ngày gửi
K

khvy1995

Sơ cấp
22/2/11
7
0
1
An Giang
Em mới vào làm kế toán ở 1 Cty chế biến thủy sản XK nhỏ.
Thành phẩm SX ra được đóng trong thùng giấy carton, bên ngoài có dây niềng lại.
Hàng SX trong tháng tiêu thụ được 1 phần, phẩn còn lại để trong kho có thể xuất bán hoặc xuất ra tái chế lại vào những tháng tiếp theo, có thể để qua năm sau nữa.
Theo QĐ 15 thì chi phí bao bì đóng gói được hạch toán vào TK 641 nhưng em thấy hạch toán vào TK 621 mới đúng theo nguyên tắc phù hợp của Chuẩn mực kế toán vì hàng hóa chưa được tiêu thụ hết mà.
Nhờ các anh chị chỉ giáo dùm xem hạch toán TK nào là hợp lý.
Thành thật cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Ðề: Hạch toán chi phí bao bì đóng gói sản phẩm

Cho vào 641 mới đúng chứ bạn! cho vào 621 là thuộc về cấu thành của sản phẩm rồi. Bao bì, đóng gói đâu có thuộc về cấu thành của sản phẩm đâu!

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Ở đây có hai phạm trù bạn à: theo mình có thể hiểu như sau

- Chi phí dùng để bọc hàng lúc bán ra (tức là hàng để rời rồi sau đó cho vào thùng để bán hàng) thì bạn có thể cho vào 641

- Với trường hợp bạn dùng nó như là trong một quy trình sản xuất (đúng thùng rồi mới nhập kho thành phẩm) thì sẽ cho vào 627 và tính toán (phân bổ) cho từng đơn vị giá thành cho phù hợp

Về 621 là chi phí nguyên liệu chính, do vậy bạn sẽ không cho vào đó
Thân

• Like
Reactions: Tuanki02
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Ở đây có hai phạm trù bạn à: theo mình có thể hiểu như sau
- Chi phí dùng để bọc hàng lúc bán ra (tức là hàng để rời rồi sau đó cho vào thùng để bán hàng) thì bạn có thể cho vào 641
- Với trường hợp bạn dùng nó như là trong một quy trình sản xuất (đúng thùng rồi mới nhập kho thành phẩm) thì sẽ cho vào 627 và tính toán (phân bổ) cho từng đơn vị giá thành cho phù hợp
Về 621 là chi phí nguyên liệu chính, do vậy bạn sẽ không cho vào đó
Thân

Bạn Thechung nói đúng, tùy trường hợp để HT nhưng không thể cho vào TK 621 được,

K

khvy1995

Sơ cấp
22/2/11
7
0
1
An Giang

Cám ơn các anh chị đã sớm trả lời.
Nhưng lại theo 2 ý khác nhau làm em không biết nên giải quyết vấn đề này như thế nào cho đúng.
Nhờ các anh chị tiếp tục cho thêm ý kiến dùm em nhé.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Nhưng lại theo 2 ý khác nhau làm em không biết nên giải quyết vấn đề này như thế nào cho đúng.

Mình nghĩ với câu trả lời của mình + thực tế của bạn thì có kết quả rồi còn gì

Thân

• Like
Reactions: miu hương
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Có gì mà khó hiểu. Mình ví dụ: Trong qui trình SX 1 hộp bánh bích qui thì bao bì cho 1 hộp vào 627 ( nhập kho theo hộp ) khi đóng thùng 10, 20, 50 ... hộp thì bao bì cho 1 thùng vào 641.

V

vigo

Guest
25/9/10
2
0
1
ha noi
Bạn cho mình hỏi nếu đưa vào 641 thì mình để có 152 hay 156 (ý mình hỏi có phải chuyển kho không)

Tuanki02

Tuanki02

Guest
11/10/14
12
5
3
29
Đơn giản dễ hiểu :
Khi Chưa nhập kho thành phẩm thì bạn đưa nó vào giá thành được
Khi đã nhập kho thành phẩm rồi thì không được :))))))))))))) mà định khoản : Nợ 641/ có 152 ( VL phụ )

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Em mới vào làm kế toán ở 1 Cty chế biến thủy sản XK nhỏ.
Thành phẩm SX ra được đóng trong thùng giấy carton, bên ngoài có dây niềng lại.
Hàng SX trong tháng tiêu thụ được 1 phần, phẩn còn lại để trong kho có thể xuất bán hoặc xuất ra tái chế lại vào những tháng tiếp theo, có thể để qua năm sau nữa.
Theo QĐ 15 thì chi phí bao bì đóng gói được hạch toán vào TK 641 nhưng em thấy hạch toán vào TK 621 mới đúng theo nguyên tắc phù hợp của Chuẩn mực kế toán vì hàng hóa chưa được tiêu thụ hết mà.
Nhờ các anh chị chỉ giáo dùm xem hạch toán TK nào là hợp lý.
Thành thật cám ơn.

Bao bì trong quá trình sản xuất hạch toán vào chi phí vật liệu sản xuất là phù hợp. Tùy theo mức trọng yếu và khả năng ghi thẳng vào đối tượng tính giá thành của khoản chi phí này mà hạch toán phù hợp.

Nếu chi phí vật liệu này là tương đối lớn hoặc dễ dàng ghi thẳng cho từng đối tượng tính giá thành (thường chi phí đóng gói dễ tính thẳng cho đối tượng tính giá thành) thì hạch toán vào chi phí vật liệu trực tiếp

Nếu chi phí vật liệu này nhỏ và/hoặc khó tính thẳng cho từng đối tượng tính giá thnafh thì đưa vào chi phí sản xuất chung để phân bổ sau.
Đơn giản dễ hiểu :
Khi Chưa nhập kho thành phẩm thì bạn đưa nó vào giá thành được
Khi đã nhập kho thành phẩm rồi thì không được :))))))))))))) mà định khoản : Nợ 641/ có 152 ( VL phụ )

Cái này đúng trong hầu hết các trường hợp nhưng không phải luôn đúng: Nếu DN đã nhập kho thành phẩm rồi nhưng đem xuất ra tái chế lại rồi đóng gói lại thì các chi phí này cũng tính vào giá thành (tất nhiên phải xem xét giá trị thuần có thể thực hiện được theo VAS 2).

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
Nếu đóng gói như công ty bạn thì cứ cho vào 627 rồi phân bổ vào chi phí sản xuất để tính giá thành sản phẩm là chính xác nhất. Nếu cho vào 641 thi khi xác định kết quả của kỳ này lại phải chịu hết chi phí bao bì cho các sp chưa tiêu thụ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA